[vật lí8]Thực hành nghiệm lại lực đẩy Ác-si-mét

N

nhatvy2606

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hôm trước lớp tớ có làm thí nghiệm về bài này nhưng chưa làm xong mà đã hết giờ rồi. Bây giờ thầy lại bảo nộp báo cáo mà không biết lấy kết quả với lại kết luận đâu ra. Bạn nào làm bài này rồi thì giúp tớ với, cảm ơn!:|

B

bibinamiukey123

Các bạn ơi giúp tớ với!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Hôm trước lớp tớ có làm thí nghiệm về bài này nhưng chưa làm xong mà đã hết giờ rồi. Bây giờ thầy lại bảo nộp báo cáo mà không biết lấy kết quả với lại kết luận đâu ra. Bạn nào làm bài này rồi thì giúp tớ với, cảm ơn!:|

>> mod box lý 8 gộp 2 bài này lại.

chú ý tiểu đề cho đúng: [ vật lý + lớp ] + [ chủ đề bài viết ]

B

beconvaolop

Bạn tham khảo link này:http://tailieu.vn/xem-tai-lieu/vat-ly-8-thuc-hanh-nghiem-lai-luc-day-acsimet.421125.html
Trong này có ghi sơ qua cách tiến hành & kết quả.Nhưng nói thật là bạn tính P của vật rồi trừ đi số chỉ trên lực kế khi vật chìm trong nước ,thực hiện 3 lần(số chỉ khác nhau)-->ra đc Fa
Còn cái thứ 2 thì bạn tính sao cho ra đc V1-V2(hay V2-V1 vì mình không có sách) trong 3 lần bằng với Fa
Sau đó tính trung bình cộng như nhau-->rút ra kết luận
Cái này ko biết có đúng ko vì mình cũng đã như bạn,chưa làm xong hết giờ.Giở lại bài trước đấy xem định nghĩa về lực đẩy ác-si-mét rồi làm vào!

P

prince_keke

là sao không hiểu các bạn nói gì cả/zzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzz tự nhiên đăng cái đề j không bt

H

hcmanh98

Chuẩn bị:
1 bình tràn
1 giá treo
1 bình hứng nước(B)
1 cốc đựng nước (A) treo trên 1 vật nặng
Tiến hành:
-Treo cốc A và vật nặng vào lực kế( cốc chưa đựng nước) ghi lại giá trị P1 của lực kế
-Đổ nước đầy bình tràn
-Cho vật vào bình tràn đầy nước, nước từ bình tràn chảy sang cốc hứng(B), lượng nước này đúng bằng thể tích vật, và lúc này lực kế chỉ giá trị P2
-Đổ lượng nước trong cốc hứng nước vào cốc đựng treo trên vật nặng, lực kế chỉ giá trị P1
gọi Pb là trọng lượng lượng nước cốc B hứng được
Không tính trọng lượng của cốc A
Ta có:
P1=Pvật
Sau khi đổ nước từ cốc B sang cốc A ta có:
P1=Pvật + Pb - Fa
Pvật = Pvật + Pb - Fa
=> Pb=Fa
Vậy lực đẩy acsimet bằng trọng lượng lượng nước trong cốc B
Kết luận:
Lực đẩy chất lỏng tác dụng lên vật nhúng trong chất lỏng bằng trọng lượng phần chất lỏng mà vật chiếm chỗ.

Tiết thực hành này lâu rồi nên chắc bạn cũng không cần nữa, mình được 9 điểm cái này đấy, bạn được mấy điểm :D

Top Bottom