[ Vật lí 9]xác định vật ,ảnh , loại thấu kính

U

uyham

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

giúp mình bài thi học kỳ này với !

cô mình bảo là hình như vật ảo
nếu thế theo minh thì ảnh là ảnh thật (mà mình thấy hình như đây là thấu kính phân kỳ mà)

Last edited by a moderator:
T

trang_tieu_thu

bài nài chúng mình học rùi . Kiến thức này là ở trong đội tuyển mà, mình cũng làm ra rùi nhưng không pots được cái hình lên , mình nêu cách vẽ xem sao nhé . Mà đề bài mình không rõ lắm bài này là xác định loai thấu kính và tia ló thứ (2) chứ :| Đúng theo suy nghĩ của cậu đó là thấu kính phân kì . Đây là hai tia sáng cơ mà làm j có ảnh thật hay ảnh ảo j đâu
vẽ trục phụ song song với tia tới (1) . Kéo dài tia ló (1) cắt truc phụ ở đâu thì đó là tiêu điểm phụ . Hạ đường thẳng vuông góc từ tiêu điểm phụ xuống trục chính , cắt truc. chính tai đâu đó là tiêu điểm chính (F) .
Vẽ tia ló (2) ; có tia tới (2) // với trục chính tia ló có đường kéo dài đi qua tiêu điểm (F)

N

nguoiquaduong019

thể theo yêu càu của bạn trang_tieu_thu mình xin post ảnh
CS0.10018205_1_1.bmp

thật sự thì cái đề không rõ ràng tý nào!

U

uyham

bài nài chúng mình học rùi . Kiến thức này là ở trong đội tuyển mà, mình cũng làm ra rùi nhưng không pots được cái hình lên , mình nêu cách vẽ xem sao nhé . Mà đề bài mình không rõ lắm bài này là xác định loai thấu kính và tia ló thứ (2) chứ :| Đúng theo suy nghĩ của cậu đó là thấu kính phân kì . Đây là hai tia sáng cơ mà làm j có ảnh thật hay ảnh ảo j đâu
vẽ trục phụ song song với tia tới (1) . Kéo dài tia ló (1) cắt truc phụ ở đâu thì đó là tiêu điểm phụ . Hạ đường thẳng vuông góc từ tiêu điểm phụ xuống trục chính , cắt truc. chính tai đâu đó là tiêu điểm chính (F) .
Vẽ tia ló (2) ; có tia tới (2) // với trục chính tia ló có đường kéo dài đi qua tiêu điểm (F)

thank nha

tiêu điểm thì tớ cũng xác định đc rồi, nhưng vấn đề là cái ảnh và vật ấy,
tớ hỏi qua cô , theo hồi trước tới giờ học thì vật là giao phần kéo dài 2 tia tới nhưng nó lại cắt nhau ở bên kia thấu kính

U

uyham

thật sự thì cái đề không rõ ràng tý nào![/QUOTE]

tớ post đúng rồi đó, cái đề có thế thôi:(

T

trang_tieu_thu

cám ơn nguoiquaduong019 đã xóa cho tớ mấy cái bài hơi vớ vẩn và về phần hình cậu vẽ chuẩn luôn
kon về phía uyham thì mình nghĩ là nguồn sáng ở xa vô cự như là mặt tròi đấy vì đây là lấy hai tia sáng mà ko phải là nguồn sang cũng ko phải là điể sáng cố định . Theo mình là nghĩ vậy men nào có cách giải thick hay hơn thì giẩi thick giùm nha thưc ra mình vẫn chưa hiểu rõ vấn đè cho lắm

T

trang_tieu_thu

suy nghĩ chút nào

mình có bài này hay hay về thấy kính các bạn làm thử xem ha .
Bài 1 :
Biết vật kính của máy ảnh có tiêu cự =10cm
a, muốn chụp ảnh của 1 vật ở rất xa thì phim ảnh phải cách tk là bao nhiêu .
b ,Bây h lại chụp ảnh cách vật kính 60cm ta phải dịch chuyển phim như thế nào ,1 đoan bằng bao nhiêu ?
c Do cấu tạo của máy ảnh , phim chỉ có thể dịch chuyển trong 1 khoảng cách vật kính từ 10cm đến 12,5cm . Vậy máy có thể chụp nhữ vật đặt trong khoảng nào ?
Bài 2 : Cho thấu kính hội tụ có f = 15cm ta thu được ảnh thật .Biết khoảng cách từ vật đến ảnh =80cm .xác dịnh vị trí của vật
b, Nếu dịch chuyển vật vào gần tK 2cm thì khoảng cách từ ảnh đến TK là bn để ảnh vẫn là ảnh thật

xong rùi các ban thử làm xen ha :khi (69)::khi (69):

S

sututhan123

vậy thì tiện thể làm hộ tui bài này lun:
Câu 1 Một vật phẳng nhỏ AB đặt vuông góc với trục chính của một thấu kính hội tụ sao cho điểm B nằm trên trục chính và cách quang tâm của thấu kính một khoảng OB = a. Nhận thấy rằng nếu dịch vật lại gần hoặc ra xa thấu kính một khoảng b = 5cm thì đều được ảnh có độ cao bằng ba lần vật, trong đó có một ảnh cùng chiều và một ảnh ngược chiều với vật. Bằng hình vẽ hãy xác định khoảng cách a và tiêu cự f của thấu kính

H

huutrang1993

Dài dòng
Tia ló của tia sáng 1 song song trục chính nên tia tới đi qua tiêu điểm, từ đó ta xác định được ngay 2 tiêu điểm của thấu kính.
Tia tới không đi qua vật sáng mà đường kéo dài đi qua nên vật ảo, đặt ngay vị trí 2 tia tới gặp nhau
2 tia ló cắt nhau nên giao điểm của 2 tia ló chính là ảnh

U

uyham

Dài dòng
Tia ló của tia sáng 1 song song trục chính nên tia tới đi qua tiêu điểm, từ đó ta xác định được ngay 2 tiêu điểm của thấu kính.
Tia tới không đi qua vật sáng mà đường kéo dài đi qua nên vật ảo, đặt ngay vị trí 2 tia tới gặp nhau
2 tia ló cắt nhau nên giao điểm của 2 tia ló chính là ảnh

ê thế ảnh là ảnh gì vậy, thật hay ảo
nghe hơi vô lý

Top Bottom