[Vật lí 12] Bài tập

N

ngoisaotim

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Lên lớp 12, bài thì khó, thầy giảng thì ở tận đâu đâu, cả lớp chả ai hỉu bài cả. Đành lên đây cầu cứu các bác!
Cho em hỏi tí: Sgk có ghi "dao động điều hòa là một dao động được biểu thị bằng một định luật sin hoặc cosin". Dzị nghĩa là sao? Cái biểu thức x=Asin((omega).t + (phi)) (hổng ghi ký hiệu được đành ghi lời, cố hỉu nha!) là sao, từ đâu mà có? Biểu thức sin và cosin khác nhau ở những điểm nào?
Còn nhiều điều em muốn hỏi lắm, nhưng có lẽ... để lần sau! :D

S

soosdden

1.Nếu bạn tham khảo 1 số sách giải toán lý cũ sẽ có 1 số bài bắt chứng minh dao động điều hòa trong đó khi chứng minh sẽ xuất hiện 1 phương trình là phương trình vi phân, có nghiệm X là 1 hàm sin hoặc cos
2.biểu thức sin và cos khác nhau ở pha dao động

N

ngoisaotim

soosdden said:
1.Nếu bạn tham khảo 1 số sách giải toán lý cũ sẽ có 1 số bài bắt chứng minh dao động điều hòa trong đó khi chứng minh sẽ xuất hiện 1 phương trình là phương trình vi phân, có nghiệm X là 1 hàm sin hoặc cos
2.biểu thức sin và cos khác nhau ở pha dao động
Là sao? Bạn giải thích thế chẳng khác nào đánh đó mình :((

E

emlahaiga

Là thế này nhé .
Sin hay cos gì nó cũng như nhau , vì sin chuyển sang được cos và ngược lại mà chỉ khác cái φ thôi

D

dadaohocbai

Cái này bạn xem qua phần biểu diễn dao động điều hoàn trên đường tròn ấy.Còn việc biểu diễn theo sin với cos thì đúng như con gà kia nói

D

duongbg

khi biểu diễn mỗi quan hệ giữa li độ và thời gian của một dao động điều hòa bạn sẽ thấy nó có hình sin hoặc cos thôi...

N

ngoisaotim

duongbg said:
khi biểu diễn mỗi quan hệ giữa li độ và thời gian của một dao động điều hòa bạn sẽ thấy nó có hình sin hoặc cos thôi...
??????????
Thật sự là mình bị mất căn bản từ đầu. Làm ơn nói kỹ cho mình một chút được ko?

L

lucgiac

ngoisaotim said:
duongbg said:
??????????
Thật sự là mình bị mất căn bản từ đầu. Làm ơn nói kỹ cho mình một chút được ko?

Cái này không phải là mất căn bản đâu bạn. Mà tới lúc họ ĐH bạn sẽ được học giải phương trình vi phân. Lúc ấy bạn sẽ hiểu cặn kẽ. Bây giờ bạn chr cần nhớ phương trình x" + wx = 0 có nghiệm biểu diễn dưới dạng Sin ( hoặc cosin) là được.

Top Bottom