[Vật Lí 11]Vẽ hình hệ thấu kính

B

bokgok

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho hệ thấu kính L1, L2 trong đó L1 là thấu kính phân kỳ, L2 là thấu kính hội tụ. Vật AB đặt trong khỏang tiêu cự. Ai chỉ giúp mình vẽ hình bài này với, mình chỉ vẻ đc ảnh A'B' qua thấu kính phân kỳ L1 còn qua TKHT L2 ko biết vẽ....... Một câu hỏi nữa là: vật đặt ở rất xa thấu kính hội tụ cho ảnh như thế nào?

Last edited by a moderator:
M

mcdat

Cho hệ thấu kính L1, L2 trong đó L1 là thấu kính phân kỳ, L2 là thấu kính hội tụ. Vật AB đặt trong khỏang tiêu cự. Ai chỉ giúp mình vẽ hình bài này với, mình chỉ vẻ đc ảnh A'B' qua thấu kính phân kỳ L1 còn qua TKHT L2 ko biết vẽ....... Một câu hỏi nữa là: vật đặt ở rất xa thấu kính hội tụ cho ảnh như thế nào?

Đề thiếu thì phải cậu chưa cho giá trị mà. Cái chỗ màu đỏ đó là sao .

N

ngocanh1992

cậu cho đề vậy làm sao mà biết nó nằm ở phía bên nào, cũng ko có số liệu gì cả
vật ở xa tk ( vô cực) bao giờ cũng cho ảnh trẻn tiẻu diện của tiêu điểm F
------------------------------------------------
@ Viết bài phải có dấu!

W

westcoast132

thường thường bầi hệ 2 thấu kính chỉ vẽ 2 đường tia sáng thôi.

cách vẽ này :

+ Vẽ 2 đường tia sáng qua TK thứ nhất nó sẽ cắt thấu kính thứ 2.

+ảnh tạo bởi Tk 1 là ảnh thật hay ảnh ảo thì vẽ nét liền hay nét đứt tuỳ theo, nếu

ảnh mà ở sau TK2 thì luôn vẽ nét đứt.

+Vẽ tiếp đường đi của 2 tia sáng qua TK2 theo tiêu điểm của TK2

+ Giao của 2 tia sáng này là ảnh của vật qua hệ 2 TK.

K

kitbzo

@-) Đề thiếu rành rành ;)
1/ Bạn chưa nói vật là thật hay ảo
2/ Bạn chưa cho vật đứng ở tiêu điểm nào, của L1 hay L2
Vì thế việc vẽ là ko thể :-SS đừng cố quá mà quá cố b-(

có:[TEX]1/f=1/d+1/d'[/TEX]
khi vật ở vô cùng thì 1/d gần bằng [TEX]0->1/f=1/d'->d'=f->[/TEX]qua thấu kính hội tụ c\vật cho ảnh trên tiêu diện

Top Bottom