[vật lí 11] em có xí thắc mắc,giúp em với!

C

canhhoabay

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

bài "dòng điện trong chất bán dẫn

lớp chuyển tiếp p-n

"khi đạt bán dẫn p và n lại sát nhau thì có sư khuyếch tán.kết quả của sự khuyếch tán là ở mặt phân cách giữa 2 mẫu bándẫn, bêb phía bán dẫn n có 1 lớp điện tích dương,bên phía bán dẫn p có 1 lớp điêntích âm.tại đó xuất hiện 1 điên trường trong (vectơ E_t),hướng từ phía n sang p .có tác dụng ngăn cản sự khuyếch tán các hạt mang điên đa số(và thúc đáy sự khuyếch tán các hạt thiểu số.)"

cho em hỏi vì sao 'điên trường trong (vectơ E_t),hướng từ phía n sang p .có tác dụng ngăn cản sự khuyếch tán các hạt mang điên đa số(và thúc đáy sự khuyếch tán các hạt thiểu số.)""
em cám ơn nhiều!

Last edited by a moderator:
T

trueblue13

ừ , do bên p hạt tải đa số là lỗ trống , còn của n là e , nên chiều Et đấy nó ngược lại với dòng của lỗ trống và xuôi với e nên nó ngăn cản !

O

oack

bài "dòng điện trong chất bán dẫn

lớp chuyển tiếp p-n

"khi đạt bán dẫn p và n lại sát nhau thì có sư khuyếch tán.kết quả của sự khuyếch tán là ở mặt phân cách giữa 2 mẫu bándẫn, bêb phía bán dẫn n có 1 lớp điện tích dương,bên phía bán dẫn p có 1 lớp điêntích âm.tại đó xuất hiện 1 điên trường trong (vectơ E_t),hướng từ phía n sang p .có tác dụng ngăn cản sự khuyếch tán các hạt mang điên đa số(và thúc đáy sự khuyếch tán các hạt thiểu số.)"

cho em hỏi vì sao 'điên trường trong (vectơ E_t),hướng từ phía n sang p .có tác dụng ngăn cản sự khuyếch tán các hạt mang điên đa số(và thúc đáy sự khuyếch tán các hạt thiểu số.)""
em cám ơn nhiều!
khi có lớp chuyển tiếp thì hạt mang điện chủ yếu của p là lỗ trống và của n là các e tự do hayconf gọi là các hạt mang điện đa số ; điện trường trong có hướng từ n->p trong sách có nói,sẽ ngăn cản sự khuyếch tán ! bạn đã hiểu chưa?/??:)

K

khangmanhtu

Sáng mình vừa mới học, hơi khó hiểu, sax sax. Mình chỉ biết là ở lớp chuyển tiếp p-n gì đó có sự khuếch tán các e & lỗ trống, "nhưng chỉ là ở vùng tiếp giáp thôi thì phải", mình không hiểu cái điểm này đó. Bạn nào biết thì chỉ giúp mình. Thanks trước!

O

oack

Sáng mình vừa mới học, hơi khó hiểu, sax sax. Mình chỉ biết là ở lớp chuyển tiếp p-n gì đó có sự khuếch tán các e & lỗ trống, "nhưng chỉ là ở vùng tiếp giáp thôi thì phải", mình không hiểu cái điểm này đó. Bạn nào biết thì chỉ giúp mình. Thanks trước!
theo mình thì ko phải chỉ khuyếch tán ở vùng tiếp giáp đâu bạn ạ! nó sẽ khuyếch tán hết chứ ko chỉ ở mỗi vùng tiếp giáp đâu! chẳng qua là khi khuyếch tán với 1 lượng x/đ thì việc khuyếch tán sẽ bị kìm hãm và dừng lại và hình thành lớp tiếp giáp p-n như vậy đấy :) đó là những hiểu biết của mình :)chúc thành công!:)>-

Top Bottom