Vào giúp mình giải thử bài này nha!

L

longtony

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho 4,95 g Al tác dụng với HNO3 loãng, dư thu được hỗn hợp khí NO và N2O có tỉ khối hơi so với H2 bằng 16,75. Tính khối lượng muối tạo thành biết không có muối NH4NO3 :
A. 31,62g_____B. 36,21g_____C. 13,89g_____D. 24,58g
Mình ra là 39.05g, hok thấy giống đáp án?

P

phanhuuduy90

longtony said:
Cho 4,95 g Al tác dụng với HNO3 loãng, dư thu được hỗn hợp khí NO và N2O có tỉ khối hơi so với bằng 16,75. Tính khối lượng muối tạo thành biết không có muối NH4NO3 :
A. 31,62g_____B. 36,21g_____C. 13,89g_____D. 24,58g
Mình ra là 39.05g, hok thấy giống đáp án?
đề thiếu sao làm lony

L

longtony

Đề hok thiếu đâu, mình post nguyên bài đó, nhưng mà làm mãi hok ra kết quả giống đáp án ;((

D

dadaohocbai

Thì cũng ra như thằng kia.MÀ nhìn cái tỉ khối là biết ngay là với Hidro.Có cần CM hok??:)):))

L

longtony

Uhm, sorry duy và mấy U nha, mình đánh đề hok kĩ. Là tỉ khối so với H2.
Nhưng mà theo mình, hok cần dữ kiện NO và N2O cũng ra đáp án, vì đề cho HNO3 dư, lại hok có muối NH4NO3, nên chỉ tính lượng muối theo Al thôi là đủ. Nhưng hok hiểu hok có trong đáp án. Liệu đề sai hay mình giải sai nhỉ? :-/

P

phanhuuduy90

longtony said:
Uhm, sorry duy và mấy U nha, mình đánh đề hok kĩ. Là tỉ khối so với H2.
Nhưng mà theo mình, hok cần dữ kiện NO và N2O cũng ra đáp án, vì đề cho HNO3 dư, lại hok có muối NH4NO3, nên chỉ tính lượng muối theo Al thôi là đủ. Nhưng hok hiểu hok có trong đáp án. Liệu đề sai hay mình giải sai nhỉ? :-/
đề này mà có muối NH4NO3 mới hay chứ :D :D :D

L

longtony

Lấy 97,5 gam benzen đem nitro hóa, thu được nitrobenzen (hiệu suất 80%). Đem lượng nitrobenzen thu được khử bằng hiđro nguyên tử mới sinh bằng cách cho nitrobenzen tác dụng với bột sắt trong dung dịch HCl có dư (hiệu suất 100%), thu được chất hữu cơ X. Khối lượng chất X thu được là bao nhiêu?

D

draco.malfoy

tau nghĩ nó khử đc 1 nhóm thôi nên mới ra nấy
nếu cả 3 nhóm thì là 123

Top Bottom