Đăng nhập diễn đàn ĐƠN GIẢN chỉ với FB, Gmail, HOCMAI có sẵn.

[VĂN11]-Hình ảnh Bà Tú và tâm sự của Tú Xương trong bài thơ Thương Vợ.

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi dung_92bn, 18 Tháng chín 2008.

CHIA SẺ TRANG NÀY

Lượt xem: 71,633

1. dung_92bn

dung_92bn Guest

Học miễn phí 90 bài giảng ôn thi THPT quốc gia 2017 - Click ngay!

Diễn đàn HOCMAI ra mắt Fanpage chính thức

Phân tích hình ảnh Bà Tú và tâm sự của Tú Xương trong bài thơ Thương Vợ.

ai có khả năng thì giúp mình nha. mình cần trước ngày thứ 5 tuần này zậy nha thanks trước

• Mình thử một chút, có gì mọi người giúp đỡ thêm nhé (mình không tách riêng ra mà pt theo nd bài thơ).
      -Nhan đề "thương vợ": bộc lộ trực tiếp, thành thật tình cảm của Tú Xương dành cho người vợ - đây là trường hợp hiếm có trong thơ văn cổ - các tác giả xưa thường ít khi viết về vợ, chủ yếu là trong những bài văn tế khóc người đã mất. Nhan đề này cho thấy ông rất cảm thông, chia sẻ với những khó khăn, vất vả trong cuộc sống mà bà Tú phải trải qua.
      -2 câu đầu:
      +"quanh năm"->thời gian làm việc không ngơi nghỉ
      +"mom sông" -> địa thế bấp bênh, đầy bất trắc.
      =>Bà Tú là người phụ nữ vất vả, tần tảo hết vì chồng con.
      +"năm con với một chồng" -> bà là người phải một mình lo toan cho cả gia đình - câu thơ còn ẩn chứa tâm sự chua xót của ông Tú khi đặt 5 con đối xứng với 1 chồng, dường như Tú Xương đang tự trách mình đã trở thành gánh nặng cho người vợ , làm bà thêm vất vả.
      -2 câu tiếp:
      +"lặn lội thân cò"- cách nói nhấn mạnh vào sự vất vả, âm thầm hi sinh của bà Tú.
      +'khi quãng vắn", "buổi đò đông'' ->những không gian, thời gian ẩn chứa nhiều nguy hiểm (ca dao: con ơi nhớ lấy câu này/ Sông sâu chớ lội đò đầy chớ sang)
      =>Hình ảnh bà Tú đầy nhọc nhằn trong công cuộc mưu sinh
      -2 câu tiếp:
      +"một duyên hai nợ âu đành phận"->sự nỗ lực, cố gắng của bà Tú
      +"năm nắng..."
      =.> 2 câu thơ như lời tâm sự của bà Tú tự nói với chính mình nhưng cũng thể hiện sự day dứt, cảm thông của người chồng (duyên 1 mà nợ 2)
      -2 câu cuối:
      Tiếng chửi đời đầy cay đắng. Ông Tú đã mượn lời người vợ mà lên án thói đời, lên án chính mình vì đã không giúp gì được cho người vợ hiền của mình: "có chồng hờ hững cũng như không"
      Cả bài thơ nổi bật lên hình ảnh một người phụ nữ chịu thương chịu khó, vất vả ngày đêm hết lòng cham lo cho cuộc sống gia đình đồng thời cũng thể hiện sự cảm thông, biết ơn của người chồng đối với sự hi sinh lặng thầm của vợ.

Sửa lần cuối bởi BQT: 4 Tháng mười 2016

2. Lâu quá không động đến nên cũng chẳng nhớ rõ lắm nữa. hi vọng có ích cho bạn
    .

3. niilove

niilove Guest

bạn này phân tích thấy sao sao á hình như caí ví dụ câu thơ " con ơi nhớ lâý câu này , sông sâu chớ lội đò đâỳ chớ lên"ko thix hợp dùng trong trường hợp naù á

4. ngoc_jubj

ngoc_jubj Guest

Ai co thể nêu cảm nhận về ông Tú trong bài Thương Vợ k0?

5. xóa

6. bogia2705

bogia2705 Guest

“giày giôn anh dận, ô Tây anh cầm" “Vợ quen dạ để cách năm đôi”. 2 cái này là cái jì ai giải thíck em với .
    đang co bài viết ở nhà ai giúp em nhanh cái nha

7. Godot

Godot Guest

xóa

8. nên hiểu rằng Tú Xương miêu tả bà Tú trong bai thơ khá đẹp vs những phẩm chất tốt đẹp cua người phụ nữ VN ko những để khen ngợi ba Tú mà còn tự trách bản thân mình vô dụng. bạn nên chú ý va làm rõ điều này thì sẽ làm đươc bài van thui.

9. fp_vip

fp_vip Guest

xóa

10. fp_vip

fp_vip Guest

em chỉ có 1 điều ko hiểu.. tại sao nói ông Tú Xương thương vợ trong khi ông ăn chơi tửu điếm tùm lum thế kia... viết thì hay thật.. nhưng cũng có ng` nói là ông Tú viết thế này để nịnh vợ.. ???

11. xóa

12. meoconkute

meoconkute Guest

xóa

13. babyphh

babyphh Guest

Đề tài này lâu quá rồi nhỉ. :)
    Ai phân tích giúp mình những câu thơ nói lên đức tính cao đẹp của bà Tú

14. thuyhoa17

thuyhoa17 Guest

Về đề này thì bài của bạn meoconkute ở trên hình như đã làm rõ rồi mà bạn :)

Chỉ có cái đoạn :

"Cha mẹ thói đời ăn ở bạc
    Có chồng hờ hững cũng như không."

thì tớ thấy rằng nó ko có phải là câu nói về đức tính cao đẹp của bà Tú mà nó tập trung nói nhiều hơn đến xã hội hờ hững. Bạn có thể chỉ nên nói phác qua 2 câu đó thôi, ko nên phân tích kĩ.

Còn đề này bạn thử tham khảo bài của bạn meoconkute thử xem nhé :)

15. hawaykiss

hawaykiss Guest

Bài viết văn số 2

Đề: Phân tích hình ảnh bà tú trong bài thương vợ của Trần Tú Xương và làm rõ tình cảm thương vợ của tác giả.