Văn 9 Viết đoạn văn 5 đến 7 câu trình bày cách phát huy ưu điểm của em trong đoạn văn trên

Tôn Vy

Học sinh mới
Thành viên
26 Tháng một 2021
1
0
1
17
TP Hồ Chí Minh
THCS Cánh Hưng
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đọc đoạn trích sau và thực hiện các yêu cầu : Bạn có thể không thông minh bẩm sinh nhưng bạn luôn chuyên cần và vượt qua bản thân từng ngày một. Bạn có thể không hát hay nhưng bạn là người không bao giờ trễ hẹn. Bạn không là người giỏi thể thao nhưng bạn có nụ cười ấm áp. Bạn không có gương mặt xinh đẹp nhưng bạn rất giỏi thắt cà vạt cho ba và nấu ăn rất ngon. Chắc chắn, mỗi một người trong chúng ta đều được sinh ra với những giá trị có sẵn. Và chính bạn, hơn ai hết, trước ai hết, phải biết mình, phải nhận ra những giá trị đó.

a)Theo em, tác giả muốn khuyên chúng ta điều gì?
b) Viết đoạn văn 5 đến 7 câu trình bày cách phát huy ưu điểm của em trong đoạn văn trên

wyn.mai

Cựu Mod Văn
HV CLB Địa lí
Thành viên
9 Tháng năm 2020
2,043
8,868
726
Lâm Đồng
Lý Tự Trọng
Đọc đoạn trích sau và thực hiện các yêu cầu : Bạn có thể không thông minh bẩm sinh nhưng bạn luôn chuyên cần và vượt qua bản thân từng ngày một. Bạn có thể không hát hay nhưng bạn là người không bao giờ trễ hẹn. Bạn không là người giỏi thể thao nhưng bạn có nụ cười ấm áp. Bạn không có gương mặt xinh đẹp nhưng bạn rất giỏi thắt cà vạt cho ba và nấu ăn rất ngon. Chắc chắn, mỗi một người trong chúng ta đều được sinh ra với những giá trị có sẵn. Và chính bạn, hơn ai hết, trước ai hết, phải biết mình, phải nhận ra những giá trị đó.

a)Theo em, tác giả muốn khuyên chúng ta điều gì?
b) Viết đoạn văn 5 đến 7 câu trình bày cách phát huy ưu điểm của em trong đoạn văn trên
Câu 1:
Tác giả muốn khuyên chúng ta rằng mỗi người đều có những điểm mạnh và điểm yếu riêng vì một ai là giống nhau, chúng ta là những người hoàn toàn khác nhau. Chúng ta phải nhận ra những giá trị quý giá của bản thân bởi ai sinh ra cũng đều có giá trị.
Câu 2:
Bạn dựa vào các ý sau viết đoạn văn ^^
- Nếu tôi là người có những ưu điểm vượt trội như người ở trên đoạn văn, tôi sẽ tìm những cách để cho giá trị của ưu điểm ấy được phát huy một cách tốt nhất có thể.
- Tôi không thông minh hay lanh lợi như người khác nhưng tôi chăm chỉ vì các cụ có câu "cần cù bù thông minh".
- Những nụ cười ấm áp ấy, tôi sẽ có những người bạn tốt và họ sẽ thấy tôi là một người vui tính như thế nào.
- Có vẻ thể thao là thứ không dành cho bản thân tôi nhưng để làm mọi người vui, tôi có thể nấu những món ăn ngon tặng họ thay vì hát hay hay xinh đẹp như những nữ thần ở trường.
(Câu 2 mình không chắc có phải thế không nữa)
Bạn tham khảo, có gì sai sót, mong được góp ý ^^

Top Bottom