Văn 10 Suy nghĩ về câu chuyện

Pido2011

Học sinh mới
Thành viên
15 Tháng mười một 2018
1
0
1
20
Khánh Hòa
Thpt phạm văn đồng
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề: "Có 1 gia đình nghèo nọ, người mẹ thường xuyên ốm đau bệnh tật , người cha bê tha nát rượu thường hay đánh đập vợ con , gia đình đó có 2 người con trai , sau này lớn lên người anh trở thành ông chủ rất thành công, còn người em lại trở nên nát rượu như cha. Khi được hỏi " vì sao anh trở thành người như vậy?". Cả hai cùng 1 câu trả lời " hoàn cảnh tạo nên con người tôi " ( trích cửa sổ tâm hồn )
Mong mọi người giúp đỡ em làm bài văn này !!!!!!

hô the bao

Học sinh
Thành viên
12 Tháng mười 2018
39
23
21
19
Nghệ An
thcs quynh ving
cái này cũng đồng nghĩa với câu:
gần mực thì đen gần đèn thì rạng . người em lớn lên nát rượu vì lúc nhỏ sống chung trong hoàn cảnh nghèo khó, người cha thì rượu chè bê tha hay nói cách khác hoàn cảnh đã xô đẩy người em đến với lối mòn của người cha đã đi. người anh thì lại khác, trở thành ông chủ thành công.Nhung vấn đề đặt ra là tại sao cả 2 người cùng sống trong 1 hoàn cảnh lại có số phận sau này lại khác nhau đến thế? tất cả chỉ chốt lại trong 1 câu cách mình đối mặt và phản ứng của mình với một hoàn cảnh trong cuoc song. cách phản ứng lại với hoàn cảnh của người em là để mặc cho số phận quyết định,với người anh thì không để số phận quyết định cuộc đời mình mà lại lấy chính cái khó khăn của mình trở thành động lực vươn lên trong cuộc sống. vâng, đúng vậy hoàn cảnh quyết định số phận của mọi người nhưng chính chúng ta mới là nhân tố quan trọng nhất, dùng để để hoàn cảnh quyết định hoàn toàn cuộc đời của chúng ta đây mới là gợi ý của tôi thôi phần còn lại bạn suy nghĩ thêm. chúc bạn thành công

• Like
Reactions: Pido2011
Top Bottom