Ngoại ngữ vấn đề về phát âm tiếng anh

Nguyễn Lê Thành Vinh

Banned
Banned
23 Tháng chín 2014
808
1,531
171
19
Hải Phòng
THCS vĩnh an

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,341
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
xin hỏi các bạn là làm thế nào để đọc chuẩn phát âm Tiếng Anh vậy ạ !! trước trường em gọi thấy Tây về dạy nhưng em nói họ chẳng hiểu gì !!! xin anh chị chỉ cho em bí quyết với ạ em cám ơn!!!!!
Bạn luyện nghe mỗi tối, và đoc theo những gì người ta nói. Nghe trc rồi xem transcript rồi nghe lại
IELTS cam 1-12
Listening strategies for IELTS ( hình như vậy )
BBC n CNN
Ngoài ra có kênh airang nói cũng dễ nghe

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
xin hỏi các bạn là làm thế nào để đọc chuẩn phát âm Tiếng Anh vậy ạ !! trước trường em gọi thấy Tây về dạy nhưng em nói họ chẳng hiểu gì !!! xin anh chị chỉ cho em bí quyết với ạ em cám ơn!!!!!
Để luyện phát âm thì bạn phải học theo bảng IPA sau:

Sau khi có thể biết cách phát âm chính xác thì bạn có thể bắt đầu ráp vào từng từ một, đọc đúng từng từ, rồi ghép lại đọc thành câu
Khi đã có thể đọc đc đúng, bạn lên các trang Youtube tìm kiếm các bài phóng sự, thời sự như VOA để xem cách phát âm, ngữ điệu của người bản xứ, các video của VOA rất chậm nên có thể nghe rõ đc phát âm cũng như ngữ điệu lên xuống, khi có thể cải thiện ddc kĩ năng nghe- nói thì bạn chuyển sang các video khó hơn của các trang như CNN, BBC, ... để nghe cũng như luyện nói nhanh và đúng. Bạn còn cần phải học cách phản xạ nữa, kiểu như khi người ta hỏi thì bạn trả lời cho phù hợp, cái này bạn nên xem các cuộc hội thoại trên films để nghe người ta nói, cách dùng, ngữ điệu, phát âm rồi làm lại tương tự. Bạn nên tìm đến những nơi có người nước ngoài để luyện nói với họ nếu có điều kiện!
Kĩ năng Nghe và nói có sự tương quan đến nhau nên bạn cần phải luyện tập cả 2 nhé :) Việc luyện nghe- nói rất vất vả nên bạn hãy kiên trì và đừng bỏ cuộc :)
Chúc bạn may mắn!

G I N

Học sinh tiến bộ
Thành viên
29 Tháng tám 2017
1,209
1,790
211
22
Hà Nội
Mình hay nghe TED Talk, lúc đầu ko hiểu nhưng nghe nhiều r quen

Top Bottom