Văn đại trà và phân ban

C

conu

loveyou1990 said:
Em muốn hỏi chương trình văb đại trà và phân ban có gì khác nhau?
Em học ban A ,em muốn thi vào khối D,vậy em phải học như thế nào?
Theo mình nghĩ là có sự khác nhau đấy, một đằng là cơ bản thôi, một đằng là chuyên sâu, cũng giống như ban A chuyên sâu Toán thì các ban khác ngược lại. Nhưng bạn cứ yên tâm, thi ĐH ắt hẳn có 2 phần dành cho 2 đối tượng học sinh khác nhau, bạn chỉ cần chịu khó là sẽ ổn thôi.

L

loveyou1990

Nhưng bạn ơi , thời lượng học văn trên trường ít quá(có 3 tiết một tuần à)
Vậy mình phải làm sao để luyện thi tốt?

1

123konica

Đi học thêm. Hoặc là mượn vở/sách của các bạn ban KHXH. Cũng có thể nhờ các bạn í giảng thêm.
Đơn giản nhất là học thật kĩ kiến thứ cơ bản. Thi gì thì cũng SGK mà ra hết. Self-study is most important, I think! :) Good luck!

C

conu

loveyou1990 said:
Nhưng bạn ơi , thời lượng học văn trên trường ít quá(có 3 tiết một tuần à)
Vậy mình phải làm sao để luyện thi tốt?
Bởi vì bạn học phân ban A, nên thời gian học Văn sẽ giảm xuống so với các ban khác, chứ như ban cơ bản là 4 tiết 1 tuần và ban xã hội là 5 tiết 1 tuần. Mà sao bạn ko thi khối A hay khối B, bạn quyết tâm thi khối D lắm à, khối D có phải là khối thi chính của bạn ko? Nếu vậy thì tức là bạn đang đi lệch so với những gì bạn đang đầu tư nhiều thời gian cho nó đấy, còn nếu bạn đã quyết tâm thi mình cũng sẽ xin có 1 vài lời.

1

153

theo nmình thì ..
bạn nên mưa thêm sách ban xã hội
với cả thi 8 môn mà !!! chương trình thế cả thui ! không bít chỗ nào lên hỏi mọi người ! mình cũng ban A này !!!

L

loveyou1990

Cám ơn các ban nhiều nha!
Thưc ra thì mình bik mình nên thi khối A hay B vì mình học ban A mà
Thế nhưng mình thưc sự ko có khả năng ở hai khối đó
Mình hoc lý và hóa '' dở'' kinh khủng ,nen mình quyết định chọn khối D và mình cung~ rất có hứng thú với khối này :)

C

conu

loveyou1990 said:
Cám ơn các ban nhiều nha!
Thưc ra thì mình bik mình nên thi khối A hay B vì mình học ban A mà
Thế nhưng mình thưc sự ko có khả năng ở hai khối đó
Mình hoc lý và hóa '' dở'' kinh khủng ,nen mình quyết định chọn khối D và mình cung~ rất có hứng thú với khối này :)
Vậy thì ngay từ bây giờ bạn nên định hướng lại đi, bạn có khả năng và yêu thích cái gì thì bạn nên chọn đúng con đường đó, nếu ko về sau sẽ mệt mỏi lắm. Để học tốt môn Văn, bây giờ bạn nên có một phương pháp học tốt, học mình muốn nói là hãy nắm vững các vấn đề cơ bản cái đã, sau đó nâng cao dần lên, nâng cao thì bạn nên đọc nhiều sách tham khảo và tư liệu mở rộng và đi học thêm ở thầy cô nếu có thể thể, khi học bài nếu bạn nào học theo kiểu thuộc lòng văn mẫu thì sẽ rất vất vả và ko nên một chút nào, nên học theo cách lập dàn ý, nhớ ý chính và diễn đạt theo cách của mình, theo cảm xúc của mình, bài cần phải có sáng tạo nhưng đừng quá đà và phải hợp lý, bạn cũng nên viết nhiều và nắm chắc, thành thạo trong kỹ năng làm văn nghị luận, và cuối bạn cần có chút lửa với văn chương thì học sẽ nhẹ nhàng hơn nhiều. Còn nhiều lắm nhưng mình khó nói hết lắm, khi bạn học thì sẽ rút ra thôi, cũng cần đầu tư cẩn thân cho tiếng Anh nữa.

T

trinhluan

Quả thật học văn đại trà và phân ban sẽ có sự khác nhau. Đầu tiên là số tiết học. Nếu như ở phân ban văn sẽ có 5 tiết một tuần , còn nếu văn đại trà sẽ là 3 tiết 1 tuần. Hỏi liệu rằng những em thích học môn văn nhưng mà bị bắt buộc học các ban khác thì đấy quả là thiệt thòi. Thứ 2 lượng bài học khác nhau, nếu như ở ban xã hội học cả phần đọc thêm thì ban đại trà sẽ không như thế và học ban xã hội sẽ được mở rộng còn văn đại trà thì khồng.
Mình nghĩ nếu cậu thích học môn văn thì cậu chỉ cần ghi chép bài đầy đủ, nắm vững bài trên lớp có điều gì khó khăn nên hỏi thầy cô. Thứ hai cậu chỉ cần mua các sách đọc tham khảo mà mọi người đã bảo cậu rồi đó. Nếu như cậu cố gắng và cố gắng thì nhất định cậu sẽ học tốt môn văn mà.

L

loveyou1990

Cám ơn mọi người nha , minh` se~ cố gắng :)
Mà có ai bik sách tham khảo nào hay hay , giới thiệu cho mình với :)

T

tranquang

Nếu để ôn Văn thi đại học anh chỉ cho em mấy quyển sách ngày trước anh ôn thi đại học nhé:

1. Các bài văn đạt giải quốc gia. (NXB Thanh Hóa)
2. Cẩm nang ôn luyện môn Văn (NXB Đại học Quốc gia).
3. Đề thi tuyển sinh môn Văn các năm. (NXB Giáo dục)
4. Các sách về lí luận: Lí luận văn học Việt Nam (NXB Giáo dục); Các tác phẩm văn học trong nhà trường phổ thông (NXB Giáo dục)...

Thử tìm kiếm và đọc xem sao nhé?

L

loveyou1990

Em cám ơn anh nhiều nha :)
Em se~ tìm đọc thử(khi nào em đậu đại học , em se~ trả công anh....hehe :D )

T

tranquang

Trả công anh như thế nào? Anh không nghĩ trả hay không trả là một chuyện quan trọng! Biết thì anh nói cho tất cả cùng tham khảo, gọi là chia sẻ mang tính cộng đồng thôi mà!

L

loveyou1990

He he, vậy là em trả công anh ko nhận phải ko?(thiệt thòi ráng chiu à nha, em ko chiu trách nhiệm đau đó) :D

L

loveyou1990

Trùi, vậy mờ em cứ tưởng anh từ chối cơ đấy(hehe ...thế thì đỡ tốn :D )
E hèm...để e nghĩ coi,trả công anh cái ji đây ta ,gì nhỉ
Ahhhhhh, em bik rùi...

T

tranquang

Sorry tất cả... Anh post nhầm chỗ... Đã chuyển bài viết rồi!
Dạo này cứ lơ tơ mơ thế đấy! Chết thật!

Top Bottom