[Văn 9]Từ gợi tả, gợi cảm, tên gọi.

H

halinh_33

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bài 1: Chọn những từ gợi tả, gợi cảm điền vào đoạn văn.
Câu thơ của Bác mang những đặc sắc riêng. Bác so sánh tiếng hát xa vừa diễn tả được âm thanh ...(1)....,......(2).........,........(3)......... của tiếng suối chảy vừa gợi tả cảnh núi rừng Việt Bắc ........(4).......mang tâm hồn .........(5)........., và sức sống........(6).....của con người. Thiên nhiên ở đây không còn ........(7)...,......(8)........mà trở nên gần gũi.....(9).....,.........(10).......Câu thơ thể hiện tâm hồn rất đẹp của Bác, 1 con người.......(11)......yêu thiên nhiên, 1 tâm hồn........(12)........ chan hòa với tạo vật.
Bài 2: Gọi tên các nhân vật và các tác giả bằng những những cách khác nhau (ít nhất 5 tên gọi):
1 : Chị Dậu
2 : Quang Trung - Nguyễn Hụê
3 : Tố Hữu
Giúp mình với ná!

Last edited by a moderator:
S

smiletoday_1512

Câu thơ của Bác mang những đặc sắc riêng. Bác so sánh tiếng hát xa vừa diễn tả được âm thanh ...(1)....,......(2).........,........(3)......... của tiếng suối chảy vừa gợi tả cảnh núi rừng Việt Bắc ........(4).......mang tâm hồn .........(5)........., và sức sống........(6).....của con người. Thiên nhiên ở đây không còn ........(7)...,......(8)........mà trở nên gần gũi.....(9).....,.........(10).......Câu thơ thể hiện tâm hồn rất đẹp của Bác, 1 con người.......(11)......yêu thiên nhiên, 1 tâm hồn........(12)........ chan hòa với tạo vật.
Bài 2: Gọi tên các nhân vật và các tác giả bằng những những cách khác nhau (ít nhất 5 tên gọi):
Giúp mình với ná!
Bạn ơi mình chỉ làm được bài 2 thôi nha còn đâu bài 1 thì bạn tự làm lấy nhé:D
1.Lê Thị Đào. Chị Dậu
2.Quang Trung Hoàng Đế, Bắc Bình Vương, Nguyễn Huệ,Bắc Bình Vương, Quang Bình, Văn Huệ, Hồ Thơm.
3. Nguyễn Kim Thành, Lê Tư Lành. Tố Hữu

L

lan_phuong_000

Giúp mình với ná!
Mình làm thử nha nhưng khó quá
Bái:
(1),(2),(3) rì rào, êm ái, ru lòng người
(4) hùng vĩ
(5) ????
(6) mạnh mẽ
(7)(8) hoang sơ, huyền bí
(8)(9)???