[Văn 9]_ Cảm thụ "Canh cá tràu" của Chế Lan Viên

H

hien_chip

Canh cá tràu mẹ thường hay nấu khế.
Khế trong vườn thêm một ít ra thơm
Ừ thế đó một đời xa cách mẹ
30 năm trời trở về nước mắt rơi xuống mâm cơm.
Giúp tớ với!

Last edited by a moderator:
N

nhimxu_thichxuxu

Canh cá tràu mẹ thường hay nấu khế.
Khế trong vườn thêm một ít ra thơm
Ừ thế đó một đời xa cách mẹ
30 năm trời trở về nước mắt rơi xuống mâm cơm.
Giúp tớ với!
bài này em chưa học, cũng ko bik cá tràu là cá j lun, nên em làm sơ sơ thôi ( cho em hỏi bài này lớp mấy vậy:confused:):
Ôi! Nhớ biết mấy cái hương vị thân thương của quê nhà, của lòng mẹ. Ba mươi năm, quãng thời gian quá dài đủ để người ta cảm nhận sâu sắc hai từ mong nhớ. Người con đã trở về, đã khác xưa nhiều lắm, nhưng món canh mẹ nấu vẫn vậy, vẫn là cá tràu nấu khế cùng một ít rau thơm. Cái món ăn nhỏ bé, vậy mà chứa đựng cả tình yêu thương to lớn của người mẹ dành cho con. Cái món ăn thân thuộc, nhưng mới lạ mỗi khi nghĩ đến, mỗi lần nếm lại. Bởi những lúc đó, nó còn hoà quyện thêm vị ngọt của yêu thương, vị cay của nỗi niềm da diết, và hơn cả là vị mặn nước mắt chứa chan... Chế Lan Viên đã rất tinh tế khi bày tỏ tình cảm của mình qua hình ảnh vô cùng giản dị nhưng ý nghĩa: Canh cá tràu...
Không hay đúng không, nhưng bạn nào thích thì cứ thanks nha:D

C

chemicallife

bài này em chưa học, cũng ko bik cá tràu là cá j lun, nên em làm sơ sơ thôi ( cho em hỏi bài này lớp mấy vậy:confused:):
Ôi! Nhớ biết mấy cái hương vị thân thương của quê nhà, của lòng mẹ. Ba mươi năm, quãng thời gian quá dài đủ để người ta cảm nhận sâu sắc hai từ mong nhớ. Người con đã trở về, đã khác xưa nhiều lắm, nhưng món canh mẹ nấu vẫn vậy, vẫn là cá tràu nấu khế cùng một ít rau thơm. Cái món ăn nhỏ bé, vậy mà chứa đựng cả tình yêu thương to lớn của người mẹ dành cho con. Cái món ăn thân thuộc, nhưng mới lạ mỗi khi nghĩ đến, mỗi lần nếm lại. Bởi những lúc đó, nó còn hoà quyện thêm vị ngọt của yêu thương, vị cay của nỗi niềm da diết, và hơn cả là vị mặn nước mắt chứa chan... Chế Lan Viên đã rất tinh tế khi bày tỏ tình cảm của mình qua hình ảnh vô cùng giản dị nhưng ý nghĩa: Canh cá tràu...
Không hay đúng không, nhưng bạn nào thích thì cứ thanks nha:D
Chài !!!!!!!!!!!!!cá tràu mà cũng hem bít seo?chắc bạn ở miền bắc hay trung gì rùi phải không? ở đó ng ta gọi là cá quả!!!!!!!!:)>-

S

smil3_ang3l_9x

Bài này em chưa học cũng chưa đọc bao h cả.Bài này ở lớp mấy đấy các anh chị?

H

hien_chip

hi hi bài này là em chị học thêm ở nhà cô nó cũng chưa đọc bao h nên chị cho nó mươnk nick vào hỏi các em ý mà:D
cô giáo chữa lâu rùi:) cảm ơn các em nhìu!
hic nó vít nghe hoành tráng quá có gì các em thông cảm nhé^_^
nó học lên 9 rùi:)

Top Bottom