Văn 6 Bài học rút ra qua "Treo biển"

Bùi Nguyễn Thanh Phúc

Học sinh
Thành viên
1 Tháng sáu 2018
10
4
21
16
Bình Định
Trường trung học cơ sở Bùi Thị Xuân
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 1: Đoạn văn:" Hai chàng đều vừa ý ta, nhưng ta chỉ có một người con gái biết gả cho người nào thôi thì ngày mai ai đem sính lễ đến trước ta sẽ gả con gái cho"
Trong đoạn trích trên vua Hùng đã ra điều kiện kén rễ là có ý chọn Sơn Tinh. En suy nghĩ gì về cách làm này của nhà vua. Hãy viết một đoạn văn giải thích về chủ đề đó.
Câu 2: Qua văn bản "Mẹ hiền dạy con", em hình dung mẹ thầy Mạnh Tử là một người như thế nào?
Câu 3: Qua truyện cười "Treo biển" em rút ra được bài học gì?

Chiều nay tớ thi rồi '^')
Giúp tớ nhé, cảm ơn ạ!

buianh15121990

Học sinh
Thành viên
1 Tháng mười hai 2018
135
86
31
TP Hồ Chí Minh
THPT Tây Thạnh
Câu 1: Đoạn văn:" Hai chàng đều vừa ý ta, nhưng ta chỉ có một người con gái biết gả cho người nào thôi thì ngày mai ai đem sính lễ đến trước ta sẽ gả con gái cho"
Trong đoạn trích trên vua Hùng đã ra điều kiện kén rễ là có ý chọn Sơn Tinh. En suy nghĩ gì về cách làm này của nhà vua. Hãy viết một đoạn văn giải thích về chủ đề đó.
Câu 2: Qua văn bản "Mẹ hiền dạy con", em hình dung mẹ thầy Mạnh Tử là một người như thế nào?
Câu 3: Qua truyện cười "Treo biển" em rút ra được bài học gì?

Chiều nay tớ thi rồi '^')
Giúp tớ nhé, cảm ơn ạ!
1. Vua Hùng ra điều kiện kén rể là có ý chọn Sơn Tinh, cách làm này của nhà vua xuất phát từ quan niệm dân gian: thần núi là phúc thần, thần nước là hung thần. Từ xưa, ông cha ta cũng đã coi thủy, hỏa, đạo, tặc là 4 cái họa lớn của con người, đáng sợ nhất là lũ lụt.Vua Hùng biết được sức mạnh tàn phá của Thủy Tinh. Vua tin vào sức mạnh của Sơn Tinh có thể chiến thắng Thủy Tinh, bảo vệ cuộc sống bình yên.
2. Mẹ Mạnh Tử là người rất yêu thương con nhưng không nuông chiều, thông mình, tinh tế, nghiêm khắc, dứt khoát trong việc giáo dục con
3. Trong cuộc sống nên lắng nghe ý kiến góp ý của mọi người nhưng không nên vội vàng làm theo khi chưa suy xét kĩ lưỡng. Làm bất cứ việc gì ta cũng phải có mục đích, có chính kiến, tiếp thu ý kiến của người khác 1 cách chọn lọc.

Top Bottom