[Văn 12]chỉ giúp mình phân biệt cách dùng từ của Chế Lan Viên trong bài ''tiếng hát con tàu''

Thảo luận trong 'Tiếng hát con tàu (Chế Lan Viên)' bắt đầu bởi pemeo91, 7 Tháng mười một 2008.

Lượt xem: 2,340

1. pemeo91

pemeo91 Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Khai test đầu xuân – Nhận ngay quà khủng

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

1.''Ngoài cửa ô? tàu đói những vành trăng'' và câu ''Mỗi đêm khuya không uống một vầng trăng''. tại sao câu đầu tác dùng là ''vành trăng'' và câu sau lại dùng là ''vầng trăng'' mà lại không dùng cả hai câu đều là ''vành trăng'' hoặc ''vầng trăng''? :-SS
    2.Trong câu thơ ''Mười năm chiến tranh vàng ta đau trong lửa, Nay trở về, ta lấy lại vàng ta'' từ "vàng ta" trong thơ có nghĩa là gì?@-)

2. pemeo91

pemeo91 Guest

có ai không giúp em với em cần rất gấp. xin mọi người giúp giùm em :((

3. ^^

câu 1 thì tui hok bít trả lời như thế nào cho bạn nhưng câu 2 thì tui biết
    "vàng ta" đc Nguyễn Đình Thi sử dụng trong câu thơ dựa vào câu ca dao
    "cầm vàng mà lội qua sông
    vàng rơi không tiếc tiếc công cầm vàng"
    bạn hiểu?

4. trinhluan

trinhluan Guest

bạn ơi nhầm rồi đấy là những câu ca dao mà trong bài thơ đất nước của Nguyễn Khoa Điềm mà

5. thinhf4

thinhf4 Guest

troi dat khong biet ti tua cot ma nghe di ! Dung noi nham!

6. jun11791

jun11791 Guest

..................................... cần xóa mod nhé ..............................

Last edited by a moderator: 3 Tháng ba 2009
  7. catovonoi

catovonoi Guest

câu thơ ''Mười năm chiến tranh vàng ta đau trong lửa, Nay trở về, ta lấy lại vàng ta'' từ "vàng ta" trong thơ có nghĩa là tâm hồn thơ, lấy ý từ câu ca dao " Thật vàng chẳng phải thau đâu- Mà đem thử lửa cho đau lòng vàng"

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted