[Văn 11]Thao tác lập luận so sánh chiều nộp giúp dủm

E

echcon_lonton_dihoc

Theo mình bạn nên so sánh "Thu điếu" vs các bài thơ "Thu vịnh", "thu ẩm" và các bài thơ thu trước đó. Trước đó thì cảnh mùa thu đc miêu tả bằng thủ pháp nghề thuật ước lệ, còn "Thu điếu" miêu tả hiện thực, có sao nói vậy
*Giống: Tả cảnh ngụ tình
Đối vs các bài thơ trong chùm thơ thu
- Giống: tả thực, không gian đượm buồn vs màu "xanh ngắt" và trống vắng và thông qua bức tranh thu để nói lên tâm trạng của tg, mang đậm máu săc, cảnh vật Bắc Bộ
- Khác
+Thu điếu: Thu câu cá
+Thu ẩm: Mùa thu uống rượu
+Thu vịnh:Mùa thu làm thơ
Trong "Thu ẩm" bị giới hạn trong hoàn cảnh ngồi uống rượu, "Thu điếu" trong vị trí người ngồi câu cá, "Thu vịnh"không gian thu nở ra vô hạn
Bạn nên so sánh cảnh vật đc miêu tả trong chùm thơ này và so sánh vs những cảnh vật hay đc miêu tả trong thơ trung đại trước( Tứ bình, tứ linh, ngư tiều canh mục...)
Có gì ko hiểu cứ hỏi chứ bây giờ mà mình nói thì lan man lắm vs lại ngày mai mình KT tập trung môn Văn rồi.
Chúc bạn làm bài tốt!!

D

doigiaythuytinh

Viết 1 đoạn văn có thao tác lập luận so sánh và tìm đoạn văn có thao tác lập luận so sánh

Tự ti là tính không tốt của con người
Người tự ti thường không tin vào khả năng của mình, không dám thể hiện mình. Họ chỉ như những con ốc sên nhỏ bé, chỉ biết thu mình trong chiếc vỏ ốc chật hẹp, chẳng đủ can đảm để nhìn ra bên ngoài. Và bởi luôn mang theo bên mình cái vỏ ốc nặng nề ấy nên ốc sên mãi luôn chậm chạp. Người tự ti cũng vậy, vì không dám bày tỏ những suy nghĩ, quan điểm của mình nên họ mãi là người bước sau xã hội, bị xã hội bỏ rơi.

Đoạn văn ngắn, nhưng mà mềnh nghĩ nó đáp ứng đủ yêu cầu
+ Viết theo lối DIỄN DỊCH
+ Phương pháp chủ yếu: phân tích
+ Chi tiết phân tích - màu xanh, so sánh-màu hồng :)

Top Bottom