[văn 11] thành ngữ

H

hohoo

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1) "1 duyên 2 nợ âu đành phận
5 nắng 10 mưa dám quản công"
Tìm thành ngữ , cho biết hiệu quả sử dụng, giải thích câu thành ngữ
2) Giường kia treo cũng hững hờ
Đàn kia gảy cũng ngẩn ngơ tiếng đàn
Tìm điển cố , cho biết hiệu quả sử dụng
giúp mình nhanh nhá m.n

D

datiniai

1) "1 duyên 2 nợ âu đành phận
5 nắng 10 mưa dám quản công"

Tìm thành ngữ:“ một duyên hai nợ” , “năm nắng mười mưa”
Giải thích câu thành ngữ:
+ Theo cách hiểu dân gian , duyên là điều tốt đẹp , là sự hòa hợp tự nhiên, còn nợ là gánh nặng, là trách nhiệm mà con người ta bị vướng mắc phải. Duyên là sự may mắn, còn nợ là sự rủi ro. ý nói một mình phải đảm đang công việc gia đình để nuôi cả chồng và con.
+“ năm nắng mười mưa” – những nỗi khó khăn tăng cấp chồng chất.
Hiệu quả sử dụng: Ở đây, khi lấy ông Tú, may mắn bà Tú chỉ hưởng có một, mà rủi ro lại gấp đôi, tức là sung sướng thì ít ỏi, mà khổ cực thì lại nhiều . Hai câu thơ như một tiếng thở dài của bà Tú. Dù vất vả trăm điều nhưng bà vẫn âm thầm chịu đựng , vượt lên .Đó cũng chính là đức hi sinh – vẻ đẹp truyền thống của người phụ nữ Việt Nam

2) Giường kia treo cũng hững hờ
Đàn kia gảy cũng ngẩn ngơ tiếng đàn
Tìm điển cố , cho biết hiệu quả sử dụng

THỨ NHẤT: "Đàn kia treo những hững hờ" bạn ạ :D
THỨ HAI:
- Giường kia: chuyện về Trần Phồn thời Hậu hán dành riêng cho bạn là Từ Trĩ một cái giường khi bạn đến chơi, khi bạn về lại treo giường lên.
- Đàn kia: chuyện Chung Tử Kì nghe tiếng đàn của Bá Nha mà hiểu được ý nghĩ của bạn. Do đó sau khi bạn chết, Bá Nha treo đàn không gảy nữa vì cho rằng không có ai hiểu được tiếng đàn của mình.
=> Cả hai điển cố trên đây đều được dùng để nói về tình bạn thắm thiết, keo sơn. Chữ dùng ngắn gọn mà biểu hiện được tình ý sâu xa, hàm súc.

Top Bottom