Tin học Ứng dụng solver để giải bài toán vận tải

Lê Tường Vi 123

Học sinh mới
Thành viên
10 Tháng bảy 2021
1
3
6
23
TP Hồ Chí Minh
Đại học Ngân hàng thành phố Hồ Chí Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em chào thầy và các bạn, em có một bài tập môn tin học ứng dụng như thế này
“Quản lí của công ty giao và cung cấp hàng xuyên lục địa muốn biết trọng tải hàng tối đa mà họ có thể vận chuyển từ thành phố A qua thành phố F bằng đường sắt. Công ty có thể kí hợp đồng với các tuyến đường sắt kết nối giữa các thành phố này thông qua các trạm trung gian, biểu đồ sau cho thấy tất cả các tuyến đường di chuyển và số lượng toa tàu tối đa được gắn vào tàu hỏa để chứa hàng trên mỗi chặng đường (mỗi toa tàu có thể chứa 10 tấn hàng).
view

Công ty có thể vận chuyển tối đa hàng hóa từ điểm này qua điểm kia, dựa trên số lượng toa hàng tối đa có thể chứa hàng trên từng chặng đường. Nhà quản lí muốn xác định tối đa trọng tải có thể chuyển hàng từ thành phố A đến thành phố F.
Lập mô hình bài toán và sử dụng Excel để tìm phương án tối ưu cho bài toán này.”
Em đã thử giải bài này nhưng không được vì em thực sự không hiểu đề.
Cách hiểu thứ nhất:
Tàu đi qua các điểm và không để lại hàng ở các điểm trung chuyển, vậy thì số lượng toa tàu tối đa được kéo theo phải nhỏ hơn hoặc bằng trọng tải tối thiểu của một chặng đường xác định (ví dụ đoạn BE thì chỉ cho ta kéo 2 toa nên đi đường ABEF phải kéo 2 toa chứ không thể kéo 3 hay 7)
Chúng ta sẽ có các chặng:
ABCDEF (chở tối đa 3)
ABDEF (3)
ABEF (2)
ABCF (7)
ACDEF (3)
ACF (6)
Gọi số chuyến tàu đi qua các chặng trên lần lượt là x1, x2, x3, x4, x5, x6
Ta được y = 3x1 + 3x2 + 2x3 + 7x4 + 3x5 + 6x6 -> max
Em giải tới đây thì bí, nếu chỉ tìm max thì cho tất cả các x là + vô cùng thì xong thôi chứ đề đâu có ràng buộc gì nữa đâu mà cho vào solver để giải?
Nên em chuyển sang cách hiểu thứ hai:
Từ A sẽ đem 7 toa hàng tới B, 7 toa đó sẽ chia cho chặng BEF 2 toa, BDEF 3 toa, BCF 2 toa còn lại. Tương tự từ A em sẽ đem 6 toa qua C thẳng tới F, từ A đem 7 toa qua B đến C và đến F ….
Nếu em phải suy nghĩ nhiều như vậy và rất khó khăn mới có thể lập ra mô hình thì tin học không ứng dụng được gì trong trường hợp này cả, nên em rất mong các thầy cô, các anh chị, các bạn chỉ ra lỗi sai của em và hướng dẫn em cách giải bài này bằng công cụ Solver trên excel ạ, em thật sự rất biết ơn!
Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ!

- hình không xem được nên em gửi kèm link ạ

Last edited by a moderator:
Top Bottom