Sinh 10 Tư vấn Bồi dưỡng hsg môn sinh

akii

Học sinh mới
Thành viên
17 Tháng chín 2018
7
6
6
Lâm Đồng
lê hồng phong
  • Like
Reactions: Đỗ Hằng

mbappe2k5

Học sinh gương mẫu
Thành viên
7 Tháng tám 2019
2,577
2,114
336
Hà Nội
Trường Đời
Năm lớp 9 mình học bồi dưỡng hsg toán. Nhưng lên cấp 3 mình muốn rẽ sang bồi dưỡng hsg môn sinh học nhưng chưa có kiến thức về môn sinh. Bây giờ mình nên bắt đầu tự học từ chuyên đề nào ạ?
Nếu bạn thật sự giỏi Toán thì bạn nên đi theo Toán, đừng nghe theo ép buộc của ai mà phải từ bỏ đam mê của mình. Bạn không có kiến thức về sinh học thì sao có mong muốn thi HSG được? Bạn đừng cố mơ mộng nữa, bạn chỉ cần giỏi môn Toán và học đều mấy môn kia, thế là được rồi. ĐỪng rẽ hướng khác làm gì cả, nhất là khi mình không hiểu gì về nó. Bạn hãy thử làm đề HSG sinh của tỉnh bạn đi đã, nếu làm tốt thì hẵng suy nghĩ lại, còn không hãy bỏ hẳn đi.

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,409
409
Phú Yên
trung học
Năm lớp 9 mình học bồi dưỡng hsg toán. Nhưng lên cấp 3 mình muốn rẽ sang bồi dưỡng hsg môn sinh học nhưng chưa có kiến thức về môn sinh. Bây giờ mình nên bắt đầu tự học từ chuyên đề nào ạ?
Cái này đăng ở box sinh thu hút thảo luận hơn đấy.
Mình đồng ý với bạn ở trên nhưng có vài vấn đề.
Hồi trước mình chuyên văn bạn ạ, định theo tới cùng và nghĩ giống bạn ở trên nhưng không ổn, ai cũng khen mình giỏi văn nên đôi khi mình cũng thấy vậy nên khi chuyển mình khá phân vân,ai cũng nói mình nên theo tới cùng đam mê , nhưng thực tế thì mình không đạt hiệu quả về môn này lắm.
[tex]\rightarrow[/tex] việc chuyển môn sẽ thay đổi rất nhiều về tương lai và con đường học, mong bạn nghĩ kĩ.
- Bồi dưỡng toán tức là giỏi toán rồi, nếu không giỏi quá thì chuyển qua sinh rất tốt, vì giỏi toán sẽ dễ giỏi sinh hơn.
- Bạn giải được các bài sinh THCS chưa nhỉ ?Nếu được rồi thì mới có thể theo chuyên đề của THPT

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
bạn chỉ cần giỏi môn Toán và học đều mấy môn kia, thế là được rồi. ĐỪng rẽ hướng khác làm gì cả, nhất là khi mình không hiểu gì về nó.
Mình không đồng ý với @mbappe2k5 đâu nha^^
Chỉ cần giỏi Toán? vậy thi THPT Quốc gia chỉ cần thi Toán hả bạn??? Tính điểm tổng chứ có ai chỉ thiên về Toán không?
Bạn ý vẫn có thể rẽ hướng khác nếu bạn ấy cảm thấy đam mê, còn nếu không đam mê mà bị ép thì đương nhiên là không ổn chút nào. Bây giờ không hiểu gì về nó nhưng chắc chắn học và bồi dưỡng thêm một thời gian sẽ hiểu hơn, đặc biệt không hiểu chỗ nào đã có thành viên HMF sẽ giải đáp tận tình nhất nếu có thể. Việc học không bao giờ là quá muộn, chỉ có điều bạn có cố gắng hay không!
Cái này đăng ở box sinh thu hút thảo luận hơn đấy.
Mình đồng ý với bạn ở trên nhưng có vài vấn đề.
Hồi trước mình chuyên văn bạn ạ, định theo tới cùng và nghĩ giống bạn ở trên nhưng không ổn, ai cũng khen mình giỏi văn nên đôi khi mình cũng thấy vậy nên khi chuyển mình khá phân vân,ai cũng nói mình nên theo tới cùng đam mê , nhưng thực tế thì mình không đạt hiệu quả về môn này lắm.
[tex]\rightarrow[/tex] việc chuyển môn sẽ thay đổi rất nhiều về tương lai và con đường học, mong bạn nghĩ kĩ.
- Bồi dưỡng toán tức là giỏi toán rồi, nếu không giỏi quá thì chuyển qua sinh rất tốt, vì giỏi toán sẽ dễ giỏi sinh hơn.
- Bạn giải được các bài sinh THCS chưa nhỉ ?Nếu được rồi thì mới có thể theo chuyên đề của THPT
OK, mình đồng ý
Nếu bạn đam mê thì cứ việc thẳng tay mà nỗ lực. Cho phép mình nhắc lại : Việc học không bao giờ là quá muộn, chỉ có điều bạn có cố gắng hay không!
Theo mình thì bạn nên học và làm bài tập phần ADN - ARN trước vì cấp 3 sẽ khai thác bài tập khá sâu phần này, sau đó bạn có thể chuyển sang các bài tập lai cơ bản để lấy kĩ năng, bạn có thể đọc trước cả phần Sinh học tế bào SGK 10 để mường tượng trước trong đầu một vài kiến thức
Còn các phần khác khá trừu tượng, khó hiểu và khó ghi nhớ, giáo viên sẽ hỗ trợ cho bạn
Chúc bạn thành công!

• Like
Reactions: akii and Kỳ Thư

Kỳ Thư

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tám 2018
716
878
126
Bình Định
Trường THPT Số 1 An Nhơn
Được rồi mình có ý kiến thế này. Nếu bạn đã lên cấp 3 thì mình nghĩ bạn nên xác định sớm mình theo khối nào , thật tình ấy. Việc học bồi dưỡng học sinh giỏi thứ nhất phải quyết định của bạn nhất định không phải do từ cưỡng ép mà nên , thứ hai bạn phải biết bạn học bồi dưỡng để làm gì , môn nào bạn cần nâng cao thêm , bạn đã lên cấp 3 rồi tin mình đi thời gian sẽ nhanh như lật ngửa bàn tay vậy thế nên bạn phải biết cân bằng từ sớm giống như môn sinh thầy cô thường bảo bắt đầu học từ năm lớp 10 sẽ tốt hơn so với việc vào 12 mới tập trung vì nếu làm vậy sau này sẽ nhẹ nhàng hơn , mình có thấy vài bạn học vì giải , cũng có bạn học vì kiến thức , nhưng theo mình bạn nên học vì kiến thức đừng quá đặt nặng về vấn đề giải , có vẻ mình nói không liên quan về vấn đề bạn hỏi nhưng mong bạn hãy xác định , nếu bạn theo sinh thì cứ việc hãy theo và theo mình nghĩ bạn nên bắt đầu các khái niệm ADN-ARN , NST , Nguyên phân , Giảm phân và các vấn đề liên quan nó , bạn hãy mua sách 12 nó sẽ nói rõ về NST, gen .. còn về nguyên phân giảm phân thì học kì 2 lớp 10 . Còn về việc bạn từng là thành viên trong đội tuyển toán thì mình nghĩ nó không quan trọng hay liên quan đến việc bạn học môn sinh , nếu bạn đã xác định mình học môn sinh thì hãy quyết tâm đến cùng đừng vì đôi phút nổi hứng mà đi sai cả đoạn đường , Toán sẽ luôn có đề học sinh giỏi cho bạn giải , lý thuyết nâng cao thì sẽ luôn có sách đồng hành bên bạn , chủ yếu bạn có tìm tòi chịu khó hay không , không phải chỉ khi bạn học bồi dưỡng tức là bạn hoàn thiện , bạn hãy nhớ rằng học là vì kiến thức , kiến thức sâu rộng học cả đời chẳng hết thế nên phân biệt, đừng quá lãng phí thời gian cho một môn , mình nói vậy cũng không đồng nghĩa là học bồi dưỡng toán là thừa kiến thức , tức là bạn phải bỏ thời gian đúng vào một môn nâng cao mà có giúp cho bạn trong kì thi quốc gia hay ngành nghề mà bạn muốn theo đuổi. Mình không giỏi dùng từ thế nên việc hiểu sai nghĩa là điều khó tránh khỏi , mình mong bạn hiểu ý mình muốn nói , nếu sự bất đồng hiện diện mình mong bạn hãy lên tiếng , mình sẽ sửa lỗi hoặc giải đáp.

akii

Học sinh mới
Thành viên
17 Tháng chín 2018
7
6
6
Lâm Đồng
lê hồng phong
Cảm ơn ý kiến đóng góp của các bạn nhiều lắm. Mình sẽ suy nghĩ lại thật kĩ về hướng đi của mình. Cảm ơn các bạn <3

• Like

mbappe2k5

Học sinh gương mẫu
Thành viên
7 Tháng tám 2019
2,577
2,114
336
Hà Nội
Trường Đời
Mình không đồng ý với @mbappe2k5 đâu nha^^
Chỉ cần giỏi Toán? vậy thi THPT Quốc gia chỉ cần thi Toán hả bạn??? Tính điểm tổng chứ có ai chỉ thiên về Toán không?
Bạn ý vẫn có thể rẽ hướng khác nếu bạn ấy cảm thấy đam mê, còn nếu không đam mê mà bị ép thì đương nhiên là không ổn chút nào. Bây giờ không hiểu gì về nó nhưng chắc chắn học và bồi dưỡng thêm một thời gian sẽ hiểu hơn, đặc biệt không hiểu chỗ nào đã có thành viên HMF sẽ giải đáp tận tình nhất nếu có thể. Việc học không bao giờ là quá muộn, chỉ có điều bạn có cố gắng hay không!
Ý mình là, mình đã giỏi Toán thì chỉ cần giỏi thôi, còn mấy môn kia chỉ cần học đều là được rồi. Chứ mình đâu có bảo là mấy môn kia KHÔNG PHẢI HỌC đâu?

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,251
606
20
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc
Em thử suy nghĩ giúp anh, em thích cái gì và em có thời gian hay không? Anh chỉ cần em suy nghĩ 2 cái đó thôi , thì em ắt trả lời được khúc mắc trong chính bản thân.
Anh chúc em đi đúng đường nhé bé! Cố lên!

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
Hãy quyết định theo hướng bạn thích nhé, đừng quan tâm ai nói gì, cứ theo suy nghĩ của mình mà làm, cố lên! :) Chọn môn nào cũng được, miễn là có đam mê

Nếu bạn chọn Toán thì bạn qua bên box Toán sẽ hỗ trợ cho bạn kĩ hơn, bạn vẫn muốn tìm hiểu thêm cả môn Sinh thì cứ đăng bài, chúng mình sẽ cố gắng nhiều nhất có thể để thảo luận cùng bạn :)

Còn nếu bạn muốn học bên Sinh thì mình nghĩ tài liệu này sẽ hữu ích cho bạn đấy, như mình đã nói ;)
https://diendan.hocmai.vn/threads/sinh-hot-cong-thuc-sinh-hoc-tong-hop-st.59301/
Đọc và nghiên cứu nhé, không hiểu chỗ nào thì cứ hỏi để tất cả thành viên thảo luận với nhau nhé ;)

• Like
Reactions: phamkimcu0ng

Vũ Linh Chii

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
18 Tháng năm 2014
2,843
3,700
584
20
Tuyên Quang
THPT Thái Hòa
Hehe
Đã ai nói với em là nếu mất gốc sinh thì lên cấp 3 cũng chả sao cả chưa ?
Nếu chưa thì chị đã nói rồi đấy :3 Em cứ yên tâm, cấp 3 sẽ học lại từ A-Z luôn, nếu có gốc từ c2 thì dễ còn không có cũng chẳng ảnh hưởng gì :v
Em nên suy nghĩ kĩ em sẽ theo khối gì, mục tiêu lớn nhất là HSG hay THPTQG, xác định được thì em sẽ có cách giải quyết thôi
Nếu muốn bắt đàu thì học từ NST nha :3 NST - NP - GP - Axit nucleic - các quá trình phiên mã, dịch mã,...
Chúc em học tốt

• Like
Top Bottom