Văn 12 TỪ KHÓA VĂN HỌC – BÍ KÍP HỌC THUỘC

xuanle17

Cựu Mod Ngữ Văn
Thành viên
14 Tháng chín 2018
804
1,014
181
25
Thừa Thiên Huế
Đh sư phạm huế
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

TỪ KHÓA VĂN HỌC – BÍ KÍP HỌC THUỘC
Có rất nhiều bạn chăm chỉ ôn tập rất kĩ các bài mình sẽ thi xong xuôi cả tháng trời trước khi thi rồi. Thế nhưng cũng có không ít bạn thuộc típ người “nước đến chân mới nhảy”. Nhưng mà làm sao để nhảy cho đúng cách? Làm thế nào để nhét một đống kiến thức môn văn đồ sộ vào cái não nhỏ bé tí xíu của mình đây? Đừng vội lo lắng bởi trong topic này chị sẽ hướng dẫn các em những cách đơn giản nhưng vô cùng hiệu quả. Những cách này có thể nhiều em đã quá quen thuộc thế nhưng lại không ít bạn không biết đến những mẹo nhỏ này. Hãy theo dõi topic và tìm ra cách học hiệu quả nhất cho bản thân nhé!

Trước đây chị cũng như các em cho rằng học văn phải học theo nguyên văn những gì được thầy cô dạy. Cho nên mỗi lúc học văn lại khá căng thẳng bởi những trang vở bao giờ cũng kín mít chữ. Nhìn thôi cũng đã đủ làm biếng rồi thế nhưng từ khi chị biết sử dụng Từ khóa (Keyword) thì việc học văn trở nên nhẹ nhàng hơn bao giờ hết. Bởi vì từ khóa là từ mang ý nghĩa quan trọng, không thể thiếu khi viết về một vấn đề văn học. Từ những từ khóa chính, chúng ta có thể vận dụng những hiểu biết về tác phẩm để viết tiếp bài văn của mình. Cũng có thể sử dụng từ khóa để note lại những điểm đặc biệt, những gì đáng chú ý nhất của một tác phẩm. Sử dụng từ khóa để tóm tắt một văn bản cũng rất hay bởi nó sẽ khiến bộ nhớ của chúng ta gia tăng hiệu quả ghi nhớ.
Các em có thể tham khảo cách chị chọn từ khóa trong một văn bản dưới đây nha:
Sự hình thành thơ mới như một hiện tượng khu vực
Trong khu vực Đông Á gồm: Trung Quốc, Nhật Bản, Triều Tiên, Việt Nam... đều có một hiện tượng văn học giống nhau, gọi là “Thơ mới”. Cả bốn nước này có cùng hệ thống quan niệm thẩm mỹ, hệ thống thể loại, đều chịu sự chi phối của cái nhìn Nho giáo: quan niệm văn để chở đạo, thơ để nói chí (Văn dĩ tải đạo, thi dĩ ngôn chí). Từ đề tài, nhân vật, cốt truyện đến hình ảnh, ngôn ngữ, tả không gian, thời gian đều nằm trong một hệ thống ước lệ.​
Những từ in nghiêng là những từ khóa quan trọng của đoạn trích. Chị từ những từ khóa đã chọn có thể viết lại văn bản như sau:
Hình thành “thơ mới” – hiện tượng văn học khu vực Đông Á dựa vào việc có cùng quan điểm thẩm mĩ, thể loại, cái nhìn Nho giáo (văn chở đạo, nói chí). Hệ thống ước lệ: đề tài, nhân vật, cốt truyện, hình ảnh, ngôn ngữ, không gian, thời gian.
Như vậy thông qua việc lựa chọn 1 từ khóa chính xác các em có thể thu gọn được những gì các em muốn ghi nhớ nhưng mà rất đầy đủ và hiệu quả đúng không nào. Vì thầy cô lúc chấm thi sẽ dử dụng việc tìm những từ khóa có trong brem điểm để có thể cho điểm vậy thì tội gì mình không sử dụng cách học này nhỉ. Bài học giờ không chỉ ngắn gọn, cô đọng, dễ hiểu mà trở thành một phần đầy sáng tạo nhờ các em rồi.

Hi vọng qua những chia sẻ của chị thì các em sẽ tìm một trong những phương pháp học tập hiệu quả và biến môn văn trở thành môn học thú vị đúng không nào. Các em còn có cách học gì đặc biệt không? Hãy chia sẻ ở bên dưới để các bạn khác cùng biết nha!

Pineapple <3

Học sinh chăm học
Thành viên
24 Tháng mười hai 2018
750
964
111
Hà Nội
THCS-THPT Tạ Quang Bửu
Các em còn có cách học gì đặc biệt không? Hãy chia sẻ ở bên dưới để các bạn khác cùng biết nha!
Theo em thấy thì bên cạnh cách lọc ra key words thì vẽ sơ đồ tư duy cũng rất dễ học không riêng gì môn Văn. Sơ đồ tư duy nên do tự bản thân mình vẽ là tốt nhất, vì khi vẽ ra, những kiến thức cơ bản mình cũng đã nắm được 1 phần nào đó rồi. Vậy nên việc học thuộc sẽ vô cùng dễ dàng ^^

Top Bottom