CLB Khu vườn ngôn từ [Truyện dài] [Shenn] Sắc xanh của bầu trời năm ấy

Thảo luận trong 'Tự sáng tác' bắt đầu bởi ShennWhisper, 6 Tháng một 2019.

Lượt xem: 5,997

?

Bình chọn cho nhất vật bạn yêu thích nhất? Tối đa 2 người

1. Vũ Hoàng Quân

69.0%
  2. Nguyễn Nhật Lam

52.4%
  3. Hoàng Bảo Ngân

11.9%
  4. Lê Duy Khánh

28.6%
Multiple votes are allowed.

1. bánh tráng trộn

bánh tráng trộn Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS minh TRí

T thích Bảo Ngân..
    Cho gặp Bảo Ngân xíu đi

ShennWhisperĐoan Nhi427 thích bài này.
  2. Tư Âm Diệp Ẩn

Tư Âm Diệp Ẩn Học sinh tiến bộ Thành viên HV CLB Hóa học vui HV CLB Hội họa Hội viên CLB Ngôn từ

Trường học/Cơ quan:
    THCS Đại Đồng

Kéo mãi con trỏ chuột, tưởng đọc được cảnh 2 người ôm nhau. Chẳng ngờ......
    Em chỉ đẩy thuyền Quân - Lam thoy hehe. Chị up chương nhanh nha, em hóng :D

Đoan Nhi427ShennWhisper thích bài này.
  3. ShennWhisper

ShennWhisper Học sinh gương mẫu Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Hogwarts

Chương 11: Anh xin lỗi

Quán cà phê BlueTea được bao trùm bởi tiếng nhạc không lời êm dịu. Nhưng dù nó có khiến người ta thư thái đến đâu cũng chẳng thể làm Lam thôi không sốt ruột. Con Chi này có việc gì mà đi lâu quá như vậy? Đang ngồi trò chuyện mà nghe nhiệm vụ khẩn cấp gì đó là vội dặn dò qua loa rồi rời quán thẳng luôn.

Những gần một tiếng, sao bảo nhanh lắm? Điện thoại thì không bắt máy, chẳng biết thế nào rồi?

Nghĩ lại, nếu không vì nó năn nỉ quá thì cô cũng không định đi cùng đâu. “Mệt mỏi phát rồ phát dại đi rồi. Thi với chả cử, chả ra qué gì sất. Lam ơi kệ bài tập đi, chơi loanh quanh với tôi cho đầu óc khuây khỏa.” Nhìn cái mặt chảy dài của nó, cô sẽ thấy có lỗi lắm nếu từ chối nên đành chiều lòng con bạn. Ai mà biết được nó lại cho mình leo cây thế này?

Lam sốt ruột nhìn bầu trời tối tăm bên ngoài, tự nhiên thấy bóng dáng quen thuộc bước vào. Là anh Quân?

Cô nghe loáng thoáng anh trao đổi gì đó với chủ quán, trông có vẻ thân thiết. À, có lẽ đúng như cô nghe ai đó bảo đợt phỏng vấn cộng tác viên cho sự kiện sẽ tổ chức ở đây vì anh Quân quen biết người quản lý.

Lam đang nghĩ ngợi thì bắt gặp ánh mắt anh. Quân thấy đối diện cô là cốc trà đào uống dở nên chắc Lam đi cùng bạn. Tuy vậy, anh vẫn tiến lại gần hỏi:

- Em đến đây với ai à?

Lam cúi chào rồi đáp rằng mình đi cùng bạn. Thấy anh hỏi thêm, cô ngại ngần khái quát tình cảnh của mình.

- Hay để anh đưa về trường? - Quân vô tư đề nghị. - Đằng nào anh cũng xong việc ở đây rồi.

- Thôi ạ. Em định gọi taxi rồi nhờ chủ quán nhắn hộ bạn là mình về rồi.

Lam ngại lắm, cả hai đều biết thế. Nhưng trớ trêu thay, không phải giờ tan tầm mà chỗ taxi lại hết xe để đón khách mới sợ chứ. Xin thêm số hãng khác thì thành ra lại như kiểu né tránh quá. Nói qua nói lại vài câu, cô đành làm theo đề nghị của Quân lúc đầu, trong lòng thầm nguyền rủa con bạn vô trách nhiệm.

Trời lạnh, lại thêm chút gió khiến ai cũng phải hơi co ro khi đi đường. Quân còn lý do khác để cảm thấy mất tập trung khi lái xe. Quãng đường về trường có thể dài hơn chút được không?

“Rầm.”

Khi Lam kịp phân tích âm anh phát ra từ đâu thì đã thấy mình ngã xuống đường, chân tay dính đầy bụi bẩn. Còn Quân nhanh chóng đỡ cô dậy, chưa kịp dắt xe vào lề đường, hai thanh niên vượt đèn đỏ đã la làng ầm ĩ:

- Mắt có mù không thế? Không thấy bọn anh hay sao mà dám qua đường?

Lam thấy vô lý đùng đùng. Gì chứ? Vượt đèn đỏ rồi còn lý sự cùn, giọng ngà ngà say nghe càng ức chế. Quân bình tĩnh lên tiếng giải thích nhưng hình như họ chẳng thèm nếm xỉa. Thanh niên đứng trước tiến đến gần Lam, điệu bộ hào hứng, ánh mắt sáng bứng lên nhìn chằm chằm cô rồi hất hàm với Quân:

- Bạn gái hả? Dễ thương đấy!

- Lại còn đồng phục cấp ba cơ đại ca ạ! - Tên đứng sau cợt nhả nói thêm. - Hình như là trường chuyên mà nhỉ? Yêu đương gì sớm thế hai em?

Quân tiến lên chắn trước mặt cô, cất giọng:

- Xin hai anh đừng làm càn.

Thanh niên nọ chỉ nhếch mép cười. Lầm bầm nói với tên còn lại:

- Có khác gì tao với con người yêu cũ thời học sinh đâu. Giờ nó lẳng lơ quá, đắng thật chú em ạ.

Hiểu ý đại ca, tên đàn em cũng chỉ nhỏ giọng an ủi rồi dắt xe đi khuất, để lại Lam và Quân vừa sợ, vừa thở phào nhẹ nhõm. Anh chậm rãi dắt xe vào lề đường, ân cần hỏi han rồi xin lỗi tới tấp.

- Không sao thật anh ạ.

Không phải đáp để Quân yên tâm, Lam thực sự chẳng xây xát gì. Chỉ là va chạm nhẹ, lại còn là do người khác nên anh không cần áy náy tới thế.

Chợt cô để ý cách anh nắm tay lái thật kì lạ, duỗi thẳng thẳng ra khi dắt xe vào lề đường.

- Tay anh bị làm sao thế?

Nói rồi, không để anh phản ứng, Lam vội vàng xem xét tay anh, bối rối hỏi xem có cần mua băng gạc ngay không. “Anh có thấy xót lắm không, tay anh quẹt xuống lòng đường sao?” Anh chẳng còn tâm trí trả lời nữa.

Cái chạm tay bất giác của Lam làm Quân thấy hơi đau. Anh không kêu, nhưng hơi rụt lại. Dưới ánh đèn mờ xa nơi góc phố, gương mặt lo lắng của Lam nhăn lại, cúi thấp xuống khiến chiếc khăn len đỏ như to ụ thêm, ấp ôm gò má cùng lọn tóc xõa bơ phờ. Đôi mắt ấy long lanh nhìn chăm chăm vào bàn tay anh, ánh lên chút cảm xúc mơ hồ mà anh cố mường tượng.

Để rồi, thật khẽ khàng, anh dang tay ôm lấy người con gái đối diện trong vô thức. Quân mệt mỏi đặt cằm xuống vai Lam, hơi ấm miên man lôi cuốn anh, chẳng khiến bản thân muốn buông rời mà càng siết chặt. Hơi thở phả ra trong nặng nhọc, dồn nén hết mong nhớ bấy lâu. Cảm giác nhẹ nhõm ấy len lỏi khắp tâm trí. Lần đầu tiên, anh tạm thời không nhận thức được hành động bộc phát của mình.

Lam bất ngờ không nói nên lời. Cô cảm nhận được sau lưng bàn tay run rẩy ôm chặt lấy mình. Mùi hương vừa dịu mát lại có gì đó thâm trầm dậy lên mạnh mẽ. Trong không gian đặc quánh chỉ còn tiếng thở khe khẽ ru vỗ những mụ mị tâm hồn.

- Anh… x… in lỗi.

Câu nói ấy đứt quãng và bị tiếng lòng đau nhói của Quân vùi xuống, bị những tâm tư bức bối trong anh giày xéo đến thảm thương.

Cái ôm này, chất chứa cảm giác muốn bảo bọc Lam như đêm Halloween tối tăm ấy.

- Anh… xin lỗi…

Cái ôm này, đong đầy sự hổ thẹn khó lòng nguôi ngoai của kẻ trót lao đầu vào thứ tình cảm tội lỗi. “Anh ấy không có lỗi gì cả. Không có gì xảy ra giống như trong bài viết kia. Anh Quân hoàn toàn chỉ là bị liên lụy mà thôi!”, câu nói ấy cứ vang vọng trong anh đến nhức nhối khổ sở. Anh đâu có tư cách để được cô ra mặt nói hộ như thế? Vì anh mà Lam phải chịu những tin đồn bịa đặt, nhưng anh chẳng thể làm gì ngoài việc chứng kiến cô trải qua bao cảm xúc đau thương. Anh có lý do nào để biện hộ cho tình cảm này kia chứ? Khi mà nó ngày ngày dằn vặt anh, giữa tham vọng nhỏ nhen muốn có cô cạnh bên, và chấp nhận rời xa trong khắc khoải.

- Anh… xin lỗi...

Lam không hiểu chuyện gì đang diễn ra. Chỉ biết khi Quân từ từ rời tay, anh không để lộ cảm xúc gì trong nét mặt rồi tiếp tục đưa cô về. Họ lặng thinh, xuống đến trường mà không một lời nói qua lại.

Lam thấy lòng mình rối như tơ vò, cố tìm kiếm lý do này nọ để lần ra nguyên nhân thích hợp nhưng càng không sao hiểu nổi. Về phòng, thấy cả bọn đang ngồi học mới nhớ đến Chi. Chưa kịp hỏi mấy đứa cùng phòng thì Chi đã mở cửa bước vào. Thấy con bạn chưa cả cởi áo khoác nên đoán nó vừa về rồi ôm chầm lấy Lam:

- Ôi may thế huhu. Nãy tôi ra quán không thấy bà nên lo sốt vó. - Chi nói, nhanh nhảu kéo bạn vào bàn học, hỏi thêm. - Thế nào rồi?

- Cái gì thế nào cơ?

- À ý tôi là bà về bằng cách nào.

Chi ú ớ giải thích, thấy con bạn không nghi ngờ nên yên tâm. Thật ra cô về lâu rồi, chỉ là la cà một quán kín đáo gần trường rồi căn thời gian về thôi, ai ngờ vừa khít.

- À, lúc tôi gọi taxi…

Taxi? Không phải anh Quân đứa về theo như sự tiên đoán công phu của Chi à?

- Taxi á?

Nó ngắt lời con bạn bằng câu hỏi hết sức ngớ ngẩn. Lam từ từ kể nhưng đoạn va chạm thì hết chuyện vì không dám nói mấy thứ linh tinh sợ nó lại phải lo lắng. Thấy Chi thở phào, cô thắc mắc:

- Mà sao bà lạ lùng thế? Ngạc nhiên không đâu, bình thường chẳng nhẽ cuốc bộ mấy cây?

- À không. Tại tôi cứ lo ấy. Khổ, chỉ sợ có gì xảy ra..

- Tại bà đấy nhé. Không thèm nghe điện thoại của tôi. Lúc đi hứa hẹn như đúng rồi mà…

Chi trơn tru giải thích này nọ rồi ngọt nhạt xin lỗi. Lam không trách bạn, nên mắng vẩn vơ vài ba câu rồi vào phòng tắm. Chi nhìn theo bóng dáng con bạn thân, trách sao nó quá ngớ ngẩn, cũng trách mình suýt thì để lộ sự dự tính sơ sài này.

Lam thật ngốc, chẳng có ai như nó cả. Sự quan tâm trong ánh nhìn Quân dành cho riêng nó, đâu khó để nhận ra? Vậy mà nó, trước những tin đồn về tình cảm của ba người, luôn tỏ ra ái ngại, cho rằng mình liên lụy đến anh ấy. Trong khi mải mê theo đuổi Khánh, sao Lam không tự quay lại phía sau để thấy bóng hình thầm lặng luôn chỉ có mình trong đáy mắt? Đêm Halloween đó ở phòng kĩ thuật, Chi cũng đi tìm Lam nhưng chậm chân hơn ai đó, rồi chứng kiến luôn mọi chuyện. Từng cử chỉ, câu chữ, nét mặt ở Quân đều rõ mồn một sự quan tâm khác thường. Chẳng lẽ hai người họ không có duyên, rằng có tạo điều kiện thế nào thì đường thẳng song song cũng không sao cắt nhau được?

Sau vụ tin đồn kia, Chi cũng nghĩ ngợi nhiều lắm. Nếu Quân có thể che chở Lam, đó chẳng phải điều tốt sao?

Đêm đó, hai đứa ngủ chung với nhau, nhưng mỗi người một ý nghĩ.

*

Sáng sớm, khi phòng kí túc xá 811 chìm trong không khí uể oải thì phát hiện group hóng hớt “Chuyên Việt Yên Biz” đêm qua có “biến” lớn.

- Vụ Hot girl Hoàng Bảo Ngân comeback các bà ạ. - Hải Anh thông báo. - Cơ mà tôi thấy nhạt nhẽo ghê gớm, làm như người nổi tiếng không bằng.

- Chính bà mở mồm gọi hot girl còn kêu gì. - Chi bĩu môi phản bác. - Chuyện là chị ấy up hình selfie ở trường mình lên instagram với cái caption nặc mùi thả thính. Nhưng Bảo Ngân xinh hết phần thiên hạ rồi đấy, khiếp, nhìn ảnh này.

Mấy đứa còn lại chăm chăm đọc bình luận.

ShennWhisper: “Xinh thế này ai chịu nổi?”

Thùy Thi: “Ô thế sắp có đờ ra ma để hóng hả? Vụ bộ ba vàng chẳng biết có hấp dẫn như bộ ba bạc không nhể?

Edit: Bộ ba bạc là Lam - Quân - Khánh đó, hỏi lằm hỏi lốn. Mấy tuần hóng hớt còn không biết!”

Hoàng Nam: Gớm nữa, xinh thì cũng tạm, nhưng không có gì thú vị. Tôi thề là tôi chán bộ ba bộ biếc gì đấy từ năm ngoái rồi cơ. Có tí thành tích phát là được tung hô đến mức spam cả newfeed người khác, ức chế thật sự.

Edit: Sao lần nào bình luận cũng bị phẫn nộ nhiều thế nhỉ?”

Chi thở dài, thầm ước Lam không đọc được mấy bình luận liên quan đến nó không con bạn này lại tự kỉ mà xem.

----
    Hmm Quân càng ngày càng nông nổi các bạn nhỉ =)))) Xin lỗi mọi người vì Bảo Ngân vẫn chưa có câu thoại nào nhé. Sắp rùi nhaaaa. À, có một cặp đôi phụ trong truyện sẽ ra mắt mọi người, đố biết là ai?? À nói luôn cho gọn, bạn trai của Đỗ An Chi là ai nhỉ?

Last edited: 19 Tháng hai 2019
  4. Minh Dora

Minh Dora Siêu sao Hóa học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Ở đâu đó

Câu chuyện về 4 thanh niên kia chưa xong h lôi thêm 2 thanh niên phụ vào :D

Jeon JungkookieShennWhisper thích bài này.
  5. Thư Vy

Thư Vy Học sinh tiến bộ Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Bangtan School <3

em tìm được hai cameo vô cùng dễ thương > v < ~~~~~

ShennWhisper thích bài này.
  6. Tư Âm Diệp Ẩn

Tư Âm Diệp Ẩn Học sinh tiến bộ Thành viên HV CLB Hóa học vui HV CLB Hội họa Hội viên CLB Ngôn từ

Trường học/Cơ quan:
    THCS Đại Đồng

Chị ơi, em hỏi ngu, trong truyện này Chi là Đỗ An Chi ạ? Nếu vậy em đâu thấy nhắc tới bạn trai bao giờ âu
    Cặp phụ là Ngân - Khánh ạ????
    Chương này hình như diễn biến cảm xúc hơi khác mấy chương trước chị nhỉ? Không hiểu sao em thấy nó lạ lạ,có cái gì đó hơi....thôi, khó nói quá, em chẳng biết dùng từ gì nữa.

ShennWhisper thích bài này.
  7. ShennWhisper

Trường học/Cơ quan:
    Hogwarts

THÔNG BÁO!!!

Chao xìn các độc giả thân yêu <3

Chúng ta đã đi hết nửa chặng đường "Sắc xanh của bầu trời năm âý" rồi nhỉ. Được mọi người ủng hộ, mình rất rất hân hạnh. Các bạn là nguồn động lực vô giá của mình để đồng hành với Lam, Quân, Ngân, Khánh,... đi hết những giai đoạn đáng nhớ của chính họ. Mình luôn cố gắng làm cho các nhân vật sống động, vì không chỉ độc giả, mà mình cũng muốn thấy những con người với góc tối của khuyết điểm, với những mảnh ghép đời thường chẳng hề hoàn thiện.

Càng tâm đắc với truyện, mình càng cần biết bản thân có đang đi đúng hướng hay không. Mình không thể viết tiếp nếu không hình dung được phản ứng của độc giả, nhất là khi truyện đang trong những nút thắt quan trọng. Mỗi một chương truyện mình đều đắn đo suy nghĩ, vì một điều duy nhất: không thể khiến các bạn thất vọng khi bỏ thời gian ra đọc.

Vì vậy, mỗi bạn độc giả đang theo dõi truyện, hãy viết xuống đây (Tầm 200 chữ hoặc hơn thì càng tốt) tất cả những gì bạn cảm nhận được đến thời điểm hiện tại (tình tiết, nhân vật, bối cảnh, những kì vọng sắp tới,...). Hãy viết một cách thẳng thắn nhất có thể, với tinh thần góp ý để Sắc xanh của bầu trời năm ấy càng thêm hoàn thiện nhé. Mình biết bản thân còn nhiều thiếu sót, và cũng chẳng có quyền đòi hỏi sự quan tâm của các bạn một cách sát sao. Nhưng mình sẽ ghi nhớ và biết ơn những người dõi theo đứa con tinh thần này <3
    Khi nào có đủ 10 phản hồi, mình sẽ viết tiếp. Cảm ơn các bạn.

ĐỪNG LIKE KHI BẠN KHÔNG THỂ BỎ THỜI GIAN NHẬN XÉT

Last edited: 21 Tháng hai 2019
    Kuroko - chan, minhsssss, Giang2k53 others thích bài này.
  8. phamkimcu0ng

phamkimcu0ng Kiểm soát viên Cu li diễn đàn

Trường học/Cơ quan:
    Trường trung học cơ sở Nguyễn Thiện Thành

Từ đầu chuyện đến giờ đều có những phút rất thăng trầm, em thích những cảnh như chương 9 ấy, mặc dù hơi tội cho Quân và Lam, tình tiết rất lôi cuốn và hấp dẫn, chương 11 cứ tưởng hai người họ sẽ bày tỏ luôn ấy ai ngờ..... :v trong những chương sắp tới mong sẽ có nhiều cảnh khác hơn là cảnh ở trường như nhân vật tình cờ gặp nhau như ở chương 11, nhân vật thì thêm vô vài nhân vật phụ nữa để cho tình tiết hay hơn nữa, mong sau những chương tới Ngân sẽ lộ diện nhiều hơn, mong sau cho hai nhân vật Lam và Quân được ưu ái hơn :3 Khánh thì nên được Ngân làm cho đau một lần cho biết tâm trạng của Lam :D Cái nhân vật Chi ấy, có xuất hiện nhiều nhưng chưa có chuyện tình cảm gì cả,... em chỉ biết nói nhiêu đó thoi :3

Thiên ThuậnShennWhisper thích bài này.
  9. Kuroko - chan

Kuroko - chan Học sinh tiêu biểu Thành viên HV CLB Hội họa

Trường học/Cơ quan:
    Trường Đời

Nếu như muốn tôi nói hết cảm xúc của tôi khi đọc từ đầu tới giờ có lẽ đến sáng ai cũng không hết. Tôi sẽ chỉ nói ngắn gọn. Từ những trang đầu tiên đến giờ tôi không bỏ qua bất kì 1 cái gì về câu hỏi, về truyện, về ngoại truyện hay cả những trích dẫn. Phải nói sao nhỉ? Có 1 sự đồng cảm, sự thấu hiểu. Có những khi tôi đặt mình vào hoàn cảnh của chính nhân vật. Ừ nhìn khách quan thì làm thế là không được, là hèn là xấu,.... nhưng từ 1 phía nào đó, tôi được làm nhân vật của câu chuyện này thì tôi cx làm như vậy. Nó cứ diễn biến theo 1 cách tự nhiên. Một anh chàng Khánh đẹp trai,học giỏi, trung tình, ích kỉ. Một anh chàng Quân cũng không kém cạnh gì, thân thiện, sôi nổi. Một cô nàng Lam ngây ngô, ngốc nghếch nhưng đáng yêu. Một cô bạn Chi rất tâm lý. Và hơn hết là một nơi tụ tập các bà tám - diễn đàn trường nơi khiến câu chuyện nó li kì hơn, nó tự nhiên hơn, nó rõ ràng hơn. Có lẽ tác giả cũng không khỏi tốn chất xám để viết lên câu truyện này. Cảm ơn Shenn đã viết ra SXCBTNA và cũng cảm ơn Shenn đã cho Mai cảm nhận được những suy nghĩ của bản thân, của họ của nhiều người và cho Mai nhận ra cuộc sống thực tại học được. Nó cũng dạy Mai cách trải qua. Không biết viết thế này với Shenn là ngắn hay dài nhưng Mai biết Shenn sẽ đọc hết mà <3. Mai muốn nói là Shenn ơi hãy viết tiếp nhé! Hãy cố lên đừng bỏ dở không tớ sẽ khóc luôn đấy ^^
    Đừng trách Mai vì Mai thiếu muối lắm đấy! ^^
    #maimaiyeushenn <3

10. Tư Âm Diệp Ẩn

Trường học/Cơ quan:
    THCS Đại Đồng

Lần này tuy không thể là người đầu tiên nhận xét nhưng em lại muốn nói rất nhiều. Thường thì mấy truyện thanh xuân vườn trường rất nhẹ nhàng với những tình cảm tuổi mới lớn nên tác phẩm của chị ngay từ ban đầu đã tạo nên một ấn tượng như vậy. Không quá mới tuy nhiên việc chị đan xen tình tiết và sử dụng lối viết độc đáo của riêng mình khiến câu chuyện khá ấn tượng, gây hứng thú tò mò cho người đọc. Em đã chán với cái kiểu thể loại IQ vô cực hay siêu sao tài giỏi nên lần đầu đọc tác phẩm của chị, em cảm thấy nó giống như rẽ cảm xúc của em theo một chiều hướng khác. Văn phong chân thật, cách diễn đạt từ ngữ tinh tế là những điều mà chị và đứa con tinh thần của mình thu hút em từ ánh nhìn đầu tiên. Mỗi nhân vật chị dày công gây dựng nên đều mang một tính cách riêng, một phong cách riêng, dù là tốt hay là xấu đều không thể khiến người ta ghét. Em thuộc team nam phụ nhưng ban đầu lại không về phe Khánh, vì em nghĩ anh ấy không phải là hình mẫu nam phụ đúng đắn. Tuy nhiên, đọc đến những chương 9, chương 10, suy nghĩ của em đã dần thay đổi. Mỗi con người họ đều có những cảm xúc khác nhau, tuổi học trò là tuổi nhiều lầm lỡ, quan trọng là biết hối lỗi và thay đổi. Chỉ đã cho em thấy điều đó qua những thay đổi trong suy nghĩ của Khánh. Về cặp chính, đi gần nửa chặng đường mà chưa thấy Lam nhận ra cảm tình của Quân, em cảm thấy....mừng lắm luôn. Em không thích hai nhân vật đến với nhau quá sớm, ngọt quá cũng hơm tốt nên em mong những chương sau, hai anh chị ấy sẽ xích lại gần nhau hơn, một cách chậm rãi và logic. Đối với cặp phụ, chị kín quá nên em cũng chẳng biết nên mong mỏi điều gì, chỉ mong chị viết về couple đó cũng đẹp như khi chị viết về cặp chính kia. Không phải đẹp theo kiểu nhẹ nhàng mà phá cách chút cũng được chị ạ.
    Bảo Ngân là một mật mã chưa có lời giải đáp. Em chỉ mong chị sẽ xây dựng nhân vật này không quá đáng ghét và đừng gây trở ngại gì cho cặp chính. Nếu nhân vật này cũng có cái kết đẹp thì là một điều quá tuyệt vời.
    Thực tế chị thấy đó, văn em dốt đặc, nhận xét cũng chỉ ở trên phương diện chủ quan, có thể sẽ đôi chỗ không hợp với chị. Mong chị bỏ quá nếu em có nhận xét gì sai. Chúc chị gặt hái thành công với những tác phẩm của mình. Luôn tươi cười, dịu dàng (có cũng được, không có cũng không sao) như những nhân vật mà chính mình xây dựng. Mãi ủng hộ chị!
    Một thời gian nữa, có lẽ em không thể ngày ngày hóng truyện của chị được nữa, nhưng em sẽ dành thời gian nhất định để coi truyện của chị và ủng hộ chị. Mong chị đừng giận em nha!
    Thân chị.
    Một fan nhỏ bé nào đó của chị!

ShennWhisperThiên Thuận thích bài này.
  11. Hạ Di

Hạ Di Cây bút triển vọng 2017 Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Trần Hưng Đạo

Đọc nguyên chương câu này làm em chú ý nhất >< Cảm giác như.... có cái gì đó.... Khụ khụ, thật là tò mò....
    hmmm :'< Khánh x Quân :'< Một người bướng bỉnh, một người ôn nhu =))) Khụ khụ, em thích điều đó :'<<<<

ShennWhisper, Kuroko - chanThiên Thuận thích bài này.
  12. Minh Dora

Trường học/Cơ quan:
    Ở đâu đó

Đầu tiên có lẽ e sẽ nhận xét trước về tình huống trong truyện. E thấy cách chị sắp đặt tình huống từ lúc bắt đầu truyện cho đến ít nhất hiện tại đều rất nhẹ nhàng nhưng cũng tạo bất ngờ cho người đọc. Từng câu chữ của chị chân thật , tinh tế. Bối cảnh truyện đặt vào ngôi trường vô cùng gần gũi với người độc.
    E xin phép nói nhiều 1 chút về nhân vật
    -Về Khánh, ban đầu được vẽ lên là một con người trầm tính, dần dần trở thành một con người "mà gần như ai đọc truyện này đều ghét"-ích kỉ, hèn hạ. Nhưng dần dần, sau khi đọc các chương sau và phần ngoại truyện, chúng ta nhận ra bản tính thực sự bên trong tâm hồn Khánh không phải là như vậy. Tuổi học trò, chúng ta có thể mắc nhiều sai lầm, nhưng quan trọng chúng ta có biết sửa sai hay không thôi.
    -Về Quân và Lam, ngay từ ban đầu, chúng ta đã thấy họ rất đẹp đôi(chủ quan nhưng chắc ai cũng nghĩ vậy :D). Hi vọng giữa họ có thêm nhiều cảnh tình cảm nữa
    -Về Ngân, đây là 1 ẩn số, dự là chương 12 sẽ có mặt. Hi vọng nhờ nhân vật này mà kịch tính có thể đẩy lên cao hơn nữa( Hơn cả đoạn Quân và Khánh ở chương 9)
    -Về Chi và anh chàng ban trai bí ẩn(Cái này nhờ thánh nào IQ vô cực đoán nhé, e chưa đủ trình :D), hi vọng cũng sẽ nhìn thấy những cảnh tình cảm nữa
    Rồi có lẽ em chỉ viết đến đây thôi. Mong nhưng chương kế tiếp của chị và cả những truyện tiếp theo sẽ k phụ lòng sự chờ đợi của mn .

phamkimcu0ng, Thiên ThuậnShennWhisper thích bài này.
  13. ShennWhisper

Trường học/Cơ quan:
    Hogwarts

THÔNG BÁO
    Vì không đủ 10 phản hồi đến tác phẩm, mình đã quyết định viết vài dòng cho mọi người:

1. Truyện này sẽ ngừng đăng tải ở HMF. Nếu có kế hoạch "debut" bên Wattpad hay nơi nào khác, mình sẽ thông báo trong thời gian sớm nhất.

2. Fanfic Bang YeDam - This must be crazy love đang được update đều đặn trên Wattpad@LeLam2708, và không tiếp tục ở HMF.

3. Mình sẽ dừng hoạt động ở HMF một thời gian không xác định tập trung cho những việc khác. Các bạn có thể theo dõi những updates viết lách bên Wattpad@LeLam2708 nhé.

4. Ừm... Cảm ơn tất cả các bạn trong thời qua đã chăm chỉ dõi theo topic này. Mình tin chắc là tác phẩm này, so với bất kì truyện nào trên HMF từ trước tới nay, đều đã ở mức ổn về thành tích tương tác và sự công nhận chất lượng (lượt view, bình luận, phản hồi tâm đắc,...) Đây có thể coi là niềm tự hào nhỏ bé của mình, là nguồn động lực cổ vũ mình tiến xa hơn trên con đường viết lách về sau. Rất nhiều bạn biết đến mình trên HMF nhờ vào những đứa con tinh thần bé nhỏ. Truyện ngắn Mạnh mẽ đạt quán quân Cây bút trẻ 2017, dự án truyện Đưa tôi đi qua những giấc mơ thu hút rất nhiều tương tác chỉ với một chương truyện đầu, Sắc xanh của bầu trời năm ấy lượt view top cao, fanfic đầu tay về Bang YeDam được nonfan hưởng ứng tích cực,... So với mặt bằng chung của HMF, thì một tác giả non kèm như mình đã được ưu ái thực sự <3 Trân trọng cảm ơn.

14. Minh Dora

Trường học/Cơ quan:
    Ở đâu đó

Tiếc! Ngồi hóng truyện mãi
    Dù sao cũng chúc chị luôn thành công trong cuộc sống và niềm đam mê viết lách
    HMF luôn chào đón chị trở về bất cứ khi nào

Thiên ThuậnShennWhisper thích bài này.
  15. Tư Âm Diệp Ẩn

Trường học/Cơ quan:
    THCS Đại Đồng

Haizzz, em bỏ wattpad rồi, làm sao theo dõi tiếp truyện của chị đây...Buồn :(
    Dù sao cũng rất cảm ơn chị vì đã mang đến cho những độc giả như em một câu chuyện nhiều cảm xúc như vậy. Chúc chị luôn mạnh mẽ đương đầu với những thử thách để có thể đạt đến thành công trên con đường sự nghiệp của riêng mình
    Hẹn gặp chị vào một ngày không xa. Khi đó, mong chị vẫn giữ chút ấn tượng về em, dù là nhỏ xiu xíu cũng được.
    Tuy tiếp xúc với chị không lâu nhưng em thật sự yêu quý chị.
    Tạm biệt chị!

16. Kuroko - chan

Kuroko - chan Học sinh tiêu biểu Thành viên HV CLB Hội họa

Trường học/Cơ quan:
    Trường Đời

Tôi sẽ tìm cơ hội qua đó đọc tiếp
    Đừng drop bên đó nhé
    Tui sẽ nhớ anh Khánh ,bạn Lam ,anh Quân lắm đóa T^T
    Bà đừng làm tôi thất vọng nhé ^^
    Hãy cố gắng hoàn thành nốt đừng từ bỏ nha bà
    Cả thế giới bỏ truyện của bà nhưng bà yên tâm vẫn còn 1 độc giả nhỏ bé vẫn theo dõi. Dù nó chỉ là hạt cát giữa vạn người mà hoi. T^T

17. shannonle2708

shannonle2708 Học sinh mới Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    YG Ent.

NGOẠI TRUYỆN: ANH TRAI CUỐI CẤP.

Chắc các bạn nhớ tên trưởng khối Sinh trong những trận bóng rổ chứ? Đúng rồi, chính là tôi, Lưu Minh Thắng đây. Cuối cấp rồi mà vẫn sống không yên với mấy chuyện tình cảm thị phi của bọn khối dưới, nhiều tin đồn đến mức chẳng thể tin được điều gì. Cơ mà hôm phỏng vấn team tổ chức sự kiện, chính tai tôi còn nghe được thứ sốc hơn nữa.

- Sao dạo này bà hăng hái với mấy vụ ngoại khóa thế?

Đang đi xuống cầu thang thì tình cờ nghe hai em khối 10 nói chuyện. Nhìn kĩ mới biết đấy là Nhật Lam và An Chi ở đội hậu cần hôm Halloween nọ. Xem kìa, đúng kiểu đi đâu cũng dính nhau, buôn chuyện tíu tít cả. Em Chi đáp lại bạn:

- Thì… hihi, chẳng là tôi lỡ crush một anh khối 12 ấy.

Không cần kể thì cũng biết là con bé kia phải hết đường năn nỉ mới nghe được cái tên bí ẩn từ bạn mình.

- Ừm… nhớ là không được nói cho ai biết đấy.

- Bà nghĩ là tôi nói được với ai? Hu hu, tôi tò mò chết mất, mau lên Chi ơi.

- Chính là…

- Là?

- Lưu Minh Thắng 12 Sinh.

Tôi phải kiềm chế lắm mới không ho he sặc sụa. Gì đây? Lớp trưởng 10 Anh 2 Đỗ An Chi thích thầm tôi từ hôm nào thế? Tính ra con bé này cũng nhanh nhẹn xinh xắn, nói năng bình thường có vẻ bốc đồng thẳng thắn, sao lại cảm nắng ông anh nhạt nhẽo này nhỉ?

Nói vậy thôi, chứ tôi phởn phải biết, tối về lần ngay Facebook của em ấy. Lạ thật, thích tôi sao không gửi lời mời kết bạn? Tôi addfriend mà ba ngày sau vẫn tuyệt nhiên không có động tĩnh. Sao bảo crush tôi cơ mà? Hay em này thuộc dạng bề ngoài xởi lởi nhưng ngại ngùng trong chuyện tình cảm?

Những thắc mắc đó cứ lởn vởn trong đầu tôi, cuối cùng cũng có ngày tìm ra câu trả lời. Thật chẳng biết bình luận sao…

Một hôm, tôi trông thấy Chi đang ăn một mình liền mang khay cơm đến ngồi đối diện, mạnh dạn nói vài câu làm quen. Em ấy ngơ ngác đến khó hiểu trước thái độ của tôi, thậm chí còn có chút gì đó đề phòng nữa.

Thật ra, tôi nhận thấy bản thân mình trước nay cũng hay để ý đến cô lớp trưởng hoạt bát này của 10 Anh 2. Sau lần nghe được cuộc trò chuyện đó, tôi chẳng thể phủ nhận chút gì đó rạo rực nhen nhóm nơi lòng mình, vì thế mà càng bức bách trong thâm tâm khi mấy ngày gửi đi lời mời kết bạn mà chẳng thấy động tĩnh từ em ấy. Thôi thì cứ cho là Chi có rụt rè trong chuyện tình cảm, tôi sẽ chủ động nắm lấy cơ hội để "nhích".

- Ờ thì… anh có chuyện này muốn hỏi…

- Vâng, anh cứ nói ạ.

Tôi lấy can đảm, bộc bạch những gì mà lòng này bứt rứt:

- Em có đang thích ai không? Nếu là người đang ngồi trước mặt em...

Chi hơi giật mình, tự nhiên nuốt khan, gương mặt rất khó coi. Tôi còn tưởng em đang bối rối nên cứ hỏi dồn. Tiếc rằng…

- Nếu như anh có hiểu lầm gì đó…

- Sao? - Tôi chau màu khó hiểu.

- Em không thích ai đâu ạ, với cả chắc chắn đó không phải anh. - Chi e ngại đáp lời.

Tôi nhục nhã, chỉ muốn chôn mìn xuống đất mà không thể. Thật sự không hiểu, em ấy gọi tên tôi kia mà… Tôi cố chấp gặng hỏi:

- Chả là hôm nọ anh có tình cờ nghe…

Chi đột nhiên hắng giọng, bào chữa:

- Thật ra… Cái đó… Cái đó chỉ là cái cớ thôi ạ. Em xin lỗi vì đã tùy tiện...

Tôi càng tò mò hơn, rốt cuộc là cớ cho vụ gì. Tôi lại hỏi, Chi không thể cố che giấu sau bao câu luống cuống:

- Em… Em muốn Lam gần anh Quân hơn một chút. Xin anh… Chuyện này là chủ ý bí mật của em...

Tôi ngớ người lục lại trí nhớ của mình. Tôi có giận Chi vì tôi biết minh thật sự thích em ấy.

Nhưng càng về sau tôi càng hiểu ra, Đỗ An Chi có một tấm lòng vụng về nhưng đẹp đẽ.

---
    Heyyy I'm comming backkk
    Các bạn muốn đọc tiếp thì chịu khó đọc qua các chap cũ nha. Phủi bụi nhẹ nhàng với chiếc ngoại truyện đáng yêu <3

s t u p i d, Kuro-chan, peekaiyuan645 others thích bài này.
  18. Tư Âm Diệp Ẩn

Trường học/Cơ quan:
    THCS Đại Đồng

Cuối năm rồi mới làm quả comebak có phải hơi muộn ko chị aaaaa
    Nhưng dù sao đi chăng nữa, vẫn hay :D
    Ủng hộ hai chân hai tay chờ chị ra chap mới

shannonle2708 thích bài này.
  19. shannonle2708

shannonle2708 Học sinh mới Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    YG Ent.

Chương 12 : Hoàng Bảo Ngân.

- Này, bà hỏi thêm tôi vài câu đi, xem tôi có trả lời được không…

- Thôi thôi. - Chi chẹp miệng. - Giờ còn luyện tập gì nữa, vào phỏng vấn thì cứ bình tĩnh thôi. Làm cái sự kiện ngoại khóa chứ có phải họp quốc hội đâu mà căng thẳng vậy nè…

Lam không nói gì, mọi cảm xúc nhường chỗ cho sự bất an. Cô vốn thích truyền thông sự kiện của iTEAM, lại có thêm Chi động viên hăng hái nên càng mong muốn. Nếu trượt chỉ vì chuyện tâm lý, Lam sẽ tiếc biết chừng nào…

- Mời bạn Nhật Lam.

Có tiếng gọi vọng ra từ cửa. Lam đứng dậy, hít một hơi thật sâu. ''Mày sẽ làm tốt thôi.''

Bước đến cửa, một bóng dáng khác ở ghế đối diện nói với cô:

- Em ngồi đi.

Lam ngồi xuống một cách căng thẳng, và từ từ choáng ngợp. Chị ấy thật sự rất xinh đẹp, giọng nói thanh nhẹ, nụ cười mỉm đầy thiện cảm. Gương mặt vừa hòa nhã vừa sắc sảo đó, quả thực nhìn một lần là đủ nhớ cả đời. Chưa kịp phản ứng gì thì một giọng nói thứ hai vang lên:

- Ngân phỏng vấn thay chị Thu hả?

Là Hoàng Quân. Anh đi qua, hỏi nhỏ, kèm theo nụ cười dành cho cô gái kia. Hóa ra đó là chị Bảo Ngân mà thiên hạ đồn đại, bảo sao Lam thấy có nét quen mà mình từng thấy trên ảnh.

- Ừa, lần đầu phỏng vấn cho team mình nè. - Ngân đáp lại, đôi mắt ngời sáng đưa một cái nhìn như muốn thôi miên người đối diện vào vẻ đẹp của nó. - Quân yên tâm giao cho tui nha.

- Tất nhiên rồi. - Anh đáp phấn chấn rồi đến bàn khác ngồi làm việc tiếp.

Hai người họ đúng là cực kì thân thiết. Lam cố giữ mình khỏi phân tâm suy nghĩ.

Nhưng hình như, cô đã muốn một cái vỗ vai động viên của cái người vừa đi mất. Không, dù là đôi câu khích lệ nhỏ nhoi.

''Có thân thiết gì đâu, mày đang mơ mộng viển vông gì thế hả?''

Ngân lại mỉm cười:

- Em sẵn sàng chưa Lam? Cứ bình tĩnh thôi. Bên cạnh chị có chị thư kí sẽ ghi chú nội dung, nên hãy cố gắng hết sức nha. Chúng ta bắt đầu.

Quả thật là có một chị nữa, nhưng hào quang chói lọi của Ngân đã thu hút bao nhiêu sự chú ý rồi. Lam dè dặt:

- Vâng.

- Trước tiên, theo em thì iTEAM sẽ chọn mình vì điều gì?

Những ý tưởng nhồi nhét chằng chịt trong đầu Lam hôm qua đột nhiên biến đi sạch trơn không dấu vết. Cô luôn nghe bên tai tiếng đồng hồ tích tắc báo thời gian đang trôi đi vô nghĩa, trong cái đầu óc trống trơn vô dụng. Lam nghĩ gì nói đó, bật ra một câu mà khóe miệng chưa thôi run rẩy:

- Em thấy… mình cần iTEAM.

- …

- … và iTEAM cũng cần em nữa ạ!

Ngân gật đầu nhè nhẹ, tiếp tục hỏi sâu hơn. Chị gái bên cạnh ghi chép nhoay nhoáy, càng khiến Lam căng thẳng tột độ. Cảm giác như từng câu chữ bật ra trong luống cuống sẽ là thứ bằng chứng dập tắt mọi mong muốn hão huyền của cô khi nộp đơn đăng kí.

Đâu đó trong gian phòng vài chục người, có tiếng cười cợt sâu xa: ''Thế này mà cũng định tiếp cận Hoàng Quân hả?'' Lam không nghe rõ câu gì, chỉ cố trấn an bản thân phải bình tĩnh.

''Không sao, cứ thế mà tiếp tục thôi Lam.''

*
    Lam ra khỏi chỗ phỏng vấn, thở dài thườn thượt. Chi chạy đến vỗ vai:

- Xong rồi hả?

Lam còn không buồn đáp lời, chỉ ''ừ'' một cái. Khỏi cần đợi kết quả cô cũng biết phận mình ra sao.

- Lam!

Quân gọi cô, trên tay là cái bút cô bỏ quên trong phòng:

- Của em này.

Lam giật mình, từ từ nhận lấy. Quân vẫn đúng đó. Một khoảng lặng xâm chiếm lấy không gian tịch mịch.

Chi phải lên tiếng hỏi:

- Phỏng vấn ok chứ Lam?

Quân vẫn muốn biết câu trả lời của cô dù trước đó anh đã cố lắng nghe không sót một chữ trong cuộc đối thoại với Ngân. Ngân rõ ràng không cố tình làm khó Lam, thậm chí còn giúp Lam trình bày suôn sẻ và gợi mở hơn. Chỉ tiếc Lam bị ngập ngừng nhiều đoạn.

- À… không đến nỗi. - Lam gượng đáp.

Anh không hề biết việc mình cứ đứng ngây ra có vẻ không được tự nhiên lắm. Nhưng trên lưng áo khoác cô, vài vệt nhỏ màu nâu chợt làm anh băn khoăn. Có cảm giác như anh thấy nó ở đâu đó rồi.

Chi nhận ra ánh mắt Quân, liền nói ngay:

- Trên áo khoác bà dính gì kìa. Mấy vệt nâu nâu.

Lam cởi ra nhìn, cố nghĩ xem nó là gì, rồi lặng lẽ đáp lại Chi:

- Như kiểu máu khô đi rồi ấy.

Chỉ một câu.

Có gì đó sai sai thì phải.

Nếu không, cớ sao ánh mắt cô và anh lại chạm nhau rồi cùng lúc né tránh?

Lần ngã xe hôm đó, cái ôm siết, và ba câu xin lỗi nghẹn đắng đến khó hiểu.

Thì ra là vậy.

Quân bất giác đưa tay ra sau lưng, cảm giác như cô sẽ dò xét về vết xước hôm nọ. Lam nhận ra điều ấy, nhưng cố làm vẻ không để tâm. Phải mất vài giây mới có thể trưng ra bộ mặt bình ổn:

- Thôi anh vào trong đây. Tạm biệt.

*

Cuộc họp chọn người vào iTEAM đang dần đi đến hồi kết.

- Trưởng ban truyền thông, chọn nốt người cuối để đủ 5 bạn đi kìa. - Một người hỏi Ngân.

- Nhật Lam hoặc Minh Ánh. - Ngân có đôi chút suy nghĩ. - Hôm nọ Vy cũng ngồi đó ghi lại mà, bà thấy sao?

- Minh Ánh không có gì để nhận xét vì… câu trả lời chung chung và hơi lý thuyết quá, lúc đó Ngân còn phải hỏi lại mãi. Còn Nhật Lam… khó khăn lắm mới hoàn thành dứt khoát một câu trả lời. Em ấy không kiểm soát được sự căng thẳng ấy.

Ai cũng chìm vào suy tư. Quân không nói gì, bởi chỉ cần một câu đứng về phía Lam, lập tức sẽ có lời ra tiếng vào. Anh ngàn lần không muốn làm ảnh hưởng tới cô nữa, một chút cũng không.

Nhưng mà rõ ràng…

''Em cần iTEAM, iTEAM cũng cần em.''

Câu này rất hay.

Hoặc có thể vì chính anh vốn chẳng cần nghe một lời nào từ Lam cũng biết cô chân thành ra sao. Chỉ cần là Lam, anh đặt vào đó một niềm tin vô điều kiện.

- Mình chọn Nhật Lam. - Ngân quyết định. - Em ấy có nhiệt huyết, đó mới là điều quan trọng nhất. Mình vốn không cần những câu trả lời sáo rỗng.

Quân thấy lòng mình nhẹ nhõm. Còn người khác nhìn vào cũng hiểu, Ngân không bận tâm người ta nói gì về Lam mà thật sự nhìn vào sự cố gắng của em ấy. Người đẹp, nhân cách cũng cực kì đẹp.

*

P.s: Lam mà đưa áo cho Quân về giặt thì có phải dứt khoát khỏi tương tư không =)))) Tình cảm theo nước giặt trôi xa =)))))

20. Minh Dora

Trường học/Cơ quan:
    Ở đâu đó

sao em có cảm giác chương này với chương trước có gì đó hơi sai sai
    ...

shannonle2708 thích bài này.
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted