Văn 12 Trình Bày Suy Nghĩ Của Anh(Chị)

duc2003hcm

Học sinh
Thành viên
12 Tháng mười 2017
30
12
21
21
TP Hồ Chí Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trình bày suy nghĩ của anh (chị) về câu nói sau:
Đề 1: “Cao thì có thể thấp đi một chút, đầy thì có thể vơi đi một chút, giàu thì có thể nghèo đi một chút, cao quý thì thấp hèn đi một chút, thông minh thì khờ khạo đi một chút, dũng cảm thì hèn nhát đi một chút…”. (Khổng Tử)
Đề 2: “Tỏ ra hơn người, người sẽ thành kẻ thù của ta. Biết nhường người, người sẽ trở thành bạn ta” (La Rochefoucauld)

Mong mọi người giúp em nhé. Em xin cám ơn nhiều.

tudu._.1995

Học sinh chăm học
Thành viên
16 Tháng tám 2018
611
386
101
Hà Tĩnh
THCS Bắc Hồng
Đề 2: “Tỏ ra hơn người, người sẽ thành kẻ thù của ta. Biết nhường người, người sẽ trở thành bạn ta” (La Rochefoucauld)
Nói quá nhiều về mình là thói quen của hầu hết mọi người khi tìm cách thuyết phục người khác theo cách suy nghĩ của mình.
Bạn nên để người khác được dịp trình bày quan điểm của họ biết nhiều về công việc và vấn đề họ hơn bạn, bạn chỉ nên hỏi và lắng nghe những câu trả lời của họ. Người ta tin bạn không phải vì bạn nói nhiều mà là bạn biết lắng nghe
Sự chín chắn bắt đầu khi bạn biết quan tâm tới vấn đề của người khác hơn là nhưng rắc rối của bản thân mình.
Nếu không tán thành ai đó bạn có khuynh hướng ngắt lời họ. Bạn cũng đừng nên làm thế, không ai chú ý tới bạn khi họ vẫn còn nhiều điều cần phải nới, bạn nên kiên nhân lắng nghe với một thái độ quan tâm và khuyến khích họ chia sẻ hết mọi suy nghĩ của mình.
Những người có khả năng hùng biện không có nhiều, nhưng hiếm hơn nữa là những ai biết im lặng đúng lúc. Và hiếm hoi vô cùng là những người biết nhường lời cho người khác. Điều quan trọng nhất của mọi cuộc trò chuyện là để người khác bộc lộ mình. Sau khi bày tỏ mối quan tâm của mình người đối thoại sẽ hài lòng về bản thân và kiến thức của họ và tự nhiên họ sẽ lắng nghe chúng ta.
Muốn có kẻ thù thì hãy tự đề cao mình, muốn có bạn thì hãy đặt thấp mình hơn.
Thua ta thì khinh, hơn ta thì ghét. Đố kỵ là một trong những tính xấu của con người, nói luôn tiềm ẩn để trực chờ sinh sôi này nở. Có lẽ chẳng ai trong chúng ta muốn tạo môi trường cho chúng phát triển.
Ai muốn lãnh đạo mọi người phải biết đứng đằng sau phụng sự mọi người
Tỏ ra hơn người, người sẽ trở thành kẻ thù của ta, biết nhường người sẽ trở thành bạn ta.
Nguồn: Internet

• Like
Reactions: duc2003hcm
Top Bottom