TRAO ĐỔI PHƯƠNG PHÁP HỌC TÂP (chuẩn bị vào năm học mới)

Thảo luận trong 'Bàn tròn Hocmai.vn' bắt đầu bởi sincere97, 12 Tháng tám 2012.

Lượt xem: 3,048

1. sincere97

sincere97 Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

:khi (4)::khi (4)::Mloa_loa::Mloa_loa::Mloa_loa:

CHÀO TẤT CẢ CÁC BẠN , CHỈ CÒN VÀI NGÀY NỮA LÀ NĂM HỌC MỚI CHÍNH THỨC BẮT ĐẦU

Vì vậy nên mình muốn mở một toppic trao đổi ,thảo luận về pp học cho năm học mới thật hiệu quả

:Mhi::Mhi::Mhi:

~~~~ RẤT MONG ĐƯỢC CÁC BẠN ỦNG HỘ
    ~~~

P/S : toppic chỉ dành cho việc thảo luận về pp học

2. nhoxsoi_kute

nhoxsoi_kute Guest

tớ nghĩ là học cần phải có sự hăng say về nó tốt nhất là phải yêu thích nó nếu ko yêu thích nó cho dù cố học cỡ nào cũng mau nhàm chán

$em xin hết$

3. lazygirl58

lazygirl58 Guest

Chỉ dùm mình pp học tốt môn tiếng anh với?chứ mình học môn đó kém lắm

4. chị nghĩ chỉ cần học chăm chỉ và làm bài tập thật nhiều ( đối với môn tự nhiên)

còn môn xã hội thì :-SS:-SS:-SS

5. mình thì thích chơi game xong học vào nhanh như là chớp !
    chứ bính thường thì chán lắm !
    ..........................................

6. nguyenvy2097

nguyenvy2097 Guest

Theo mình để học tập tốt chúng ta nên có cho mình 1 phương pháp học tập khoa học.Đầu tiên nên phân bố thời gian cho việc học,phân chia thời gian cụ thể cho từng môn học.Tốt nhất là bạn hãy bắt đầu học từ môn nào mà bạn ưa thích hơn để tạo cho mình niềm say mê học tập.Trong quá trình học tập thì tập trung suy nghĩ,nếu có vấn đề nào khó hiểu thì có thể hỏi thầy cô,bạn bè,ngoài ra nên mua thêm nhiều đầu sách tham khảo và làm thật nhiều bài tập để mở rộng kiến thức cho môn học của mình.Bạn nên có riêng cho mình quyển sổ tay ở các môn học tự nhiên như toán,lý,hóa để ghi chép,tổng kết lại các công thức sau mỗi chương,như vậy bạn sẽ nhớ lâu hơn những kiến thức đó.Túm lại thì các bạn chỉ cần thật siêng năng,tích cực trong việc học và phải biết tư duy nữa nha,đừng tự biến mình thành con vẹt như vậy việc học chẳng có hiệu quả đâu;)

7. nguyenvy2097

nguyenvy2097 Guest

Theo mình ở môn học này bạn nên ghi ra các công thức ngữ pháp kèm theo những bài tập ở dạng đó ra 1 quyển vở rồi đọc đi đọc lại nhiều lần cho nhớ hẳn công thức sau đó vận dụng nó vào các bài tập(bài tập thì bạn nên mua sách tham khảo nhé).Bạn cũng nên học thuộc các từ vựng tiếng anh để vận dụng vào các dạng bài tập đòi hỏi phải dựa vào nghĩa câu hay ngữ cảnh.Cuối cùng thì phải tạo ra cho mình niềm say mê trong môn học để mọi thứ trở nên dễ dàng hơn!Chúc bạn thành công

8. lazygirl58

lazygirl58 Guest

Năm nay em mới bước vào lớp 8 và bắt đầt vs môn hóa.vậy cho em hỏi học hóa có khó lắm ko ạ.Và pp học tốt môn này ạ

9. sincere97

sincere97 Guest

chào em ,hóa học là môn học ko quá khó, ban đầu khi tiếp xúc có thể em sẽ thấy rất bỡ

ngỡ và khó hiểu nhưng sau đó lại cảm thấy thú vị

có rất nhiều thí nghiệm thú vị để có thể hiểu thêm các chất đang chờ đón em đấy

chỉ cần siêng năng , thuộc các ct hóa là em có thể học tốt nó

chúc em học tố
    t ;)

10. greenday52k

greenday52k Guest

toán! toán! toán! ai có cách nào giúp em tìm được hứng thú với môn Toán không ạ? Với lại mỗi lần gặp bài gì khó 1 chút là em lại mau nản.........

11. sincere97

sincere97 Guest

hj , vs môn toán á , bạn phải nắm rõ ct toán ,thử cm ct đó , rồi vận dụng và làm bt thật nhiều

mỗi khi gặp bài toán khó thì cố giải ,bạn sẽ thấy vô cùng sung sướng khi giải dc ra nó :D
    ko giải dc thì mới hỏi bạn bè hoặc thầy cô

12. greenday52k

greenday52k Guest

em mau nản cực. nhưng khi nào ko đc thì hỏi người khác, vậy theo tiền bối là khoảng bao lâu kể từ khi suy nghĩ bài đó. Em chuyên gia cứ không nghĩ ra là đem đi hỏi liền.

13. tadomotoji

tadomotoji Guest

không biết nên học lý thầy Thạo hay thầy Hùng hơn nhỉ?

14. nqs_sunshine

nqs_sunshine Guest

Mình nghĩ để học hiệu quả chúng ta có thể tóm gọn trong các từ
    Chăm chỉ - có phương pháp học - kiên trì - hứng thú

mình không được thông minh như mọi người nên mình đặt chăm chỉ ở đầu
    cái cuối mình cho là hứng thú với việc học hoặc môn học nào đấy.ok.nhưng chẳng nhẽ nếu không có hứng thì bạn không học gì sao.ý mình là khi không hứng thú hãy thoải mái làm việc gì đó đi việc mình thích,sau đó trở lại với việc học....

15. sắp vào năm học mới,năm nay tớ học lớp 10,nghe nói lớp 10 học khó lắm,tớ rất lo!! chỉ còn 3 ngày nữa là đi học,bây giờ chưa có thời khoá biểu.

16. anniemon

anniemon Guest

Học tiếng anh cũng dễ thôi khi bạn biết cách học :).
    Bình thường thì các cô giáo trong lớp hay nói nghĩ bằng tiếng việt, sau đó viết bằng tiếng anh phải không?
    Bây giờ bạn thử nghĩ bằng tiếng anh luôn đi, mỗi lần suy nghĩ gì cũng nghĩ bằng tiếng anh đi. Từ các dạng bài tập ở trên lớp cho đến những thứ hàng ngày như hôm nay ăn gì hay làm gì.
    Học thuộc các bài trên lớp, nghe kĩ thầy cô giảng bài
    Bạn có thể tới thư viện hoặc mua các tập truyện tiếng anh cổ điển dành cho thiếu nhi, ngôn ngữ dùng trong đó không quá phức tạp. Hay bạn có thể xem phim bằng tiếng anh không có phụ đề, thuyết minh để luyện nghe và nói.

Good luck :):):)

17. meo407

meo407 Guest

với mình thì lên thời gian học cho từng môn và đặt mục tiêu hoàn thành bài tập...nhưng mình vẫn không làm được :( mình yếu quá

18. sincere97

sincere97 Guest

cái này bạn dặt mục tiêu thì phải kèm cả quyết tâm nữa chứ
    như vậy mới hiệu quả

cái này mình c ko rõ nhưng nghe mới người lớp trên nói hầu như chỉ chuyên tâm vào các môn thi đại nhọc thôi
    chứ mới môn phụ thì ko phải như c2 :D

19. có ai cho mình bí quyết học giỏi môn vật lí
    kém môn này lắm

20. trungbs1202

trungbs1202 Guest

Ai giúp mình với môn hóa mình mất căn bản hoàn toàn

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted