Văn 12 leo lên đỉnh núi không phải để người ta nhìn thấy mình mà là để ta nhìn thấy mọi ngườ

phan dũng11778899

Học sinh
Thành viên
21 Tháng chín 2017
8
2
21
21
Lâm Đồng
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trình bày suy nghĩ về ý kiến : leo.lên đỉnh núi không phải để người ta nhìn thấy mình mà là để ta nhìn thấy mọi người
Ai có bài văn sẵn cho mình tham khảo với ạ hoặc dàn ý cũng được

Trần Tuyết Khả

Cựu Mod Văn | Cựu phó CN CLB Địa
Thành viên
13 Tháng hai 2018
2,356
6,278
616
20
Hà Nội
Trường THPT Hoài Đức A
Trình bày suy nghĩ về ý kiến : leo.lên đỉnh núi không phải để người ta nhìn thấy mình mà là để ta nhìn thấy mọi người
Ai có bài văn sẵn cho mình tham khảo với ạ hoặc dàn ý cũng được
Đây là cách hiểu của mình, phần bàn luận, chứng minh thì bám sát các ý ở phần giải thích này là được
+ Leo lên đỉnh núi: vươn tới tầm cao, hướng bản thân lên phía trước tốt đẹp hơn, những ước mơ, hoài bão, danh vọng...
+ "Leo lên đỉnh núi không phải để người ta nhìn thấy mình mà là để ta nhìn thấy mọi người": con người hướng đến sự thành công trong cuộc sống, trong quá trình đi đến thành công và cả khi đã đạt được kết quả, không phải để khoe mẽ mà để ta nhìn nhận mọi việc và con người

Phần chứng minh có thể đưa ra dẫn chứng là các nhà tỉ phú như: Bill Gates, Jack Ma,.... Họ là những người đứng trên đỉnh thành công, tuy nhiên họ không hề đi rêu rao khoe mẽ rằng bản thân giàu có ra sao mà họ thường cố gắng cảm nhận cuộc sống, có những triết lí đúng đắn...
Phần phản biện có thể nêu ra những trường hợp thích khoe khoang, tự cao tự đại hoặc những người tự ti, không dám ước mơ, không có hoài bão, mãi thu mình trong vỏ ốc....
Và cuối cùng nhớ đưa ra bài học về cả nhận thức lẫn hành động cho bản thân nhé

Top Bottom