Sinh 11 Trắc nghiệm vận chuyển các chất trong cây

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,409
409
Phú Yên
trung học
Cấu tạo từ các tế bào sống của mạch rây có vai trò : 2 (kiểm soát phân phối các chất nhờ áp suất thẩm thấu). 3 (do có tế bào kèm), 4 (do có cầu nối là các bản rây).
Trên chỉ là suy luận dựa trên kiến thức ít ỏi của em, tham khảo chứ đúng thì chưa chắc ạ.

• Like
Reactions: Deathheart

Ye Ye

Cây bút Truyện ngắn 2017|Thần tượng văn học
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
10 Tháng bảy 2017
2,064
2,347
434
Hà Nam
NEU (Dream)
Cấu tạo từ các tế bào sống của mạch rây có vai trò : 2 (kiểm soát phân phối các chất nhờ áp suất thẩm thấu). 3 (do có tế bào kèm), 4 (do có cầu nối là các bản rây).
Trên chỉ là suy luận dựa trên kiến thức ít ỏi của em, tham khảo chứ đúng thì chưa chắc ạ.
Đáp án là 2 bạn ạ, bạn xem lại giúp mình với

• Like
Reactions: Thủy Ling

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,409
409
Phú Yên
trung học
Đáp án là 2 bạn ạ, bạn xem lại giúp mình với
Vậy thì loại trừ kiểu này ạ :
2 (kiểm soát phân phối các chất nhờ áp suất thẩm thấu của tế bào sống )
3.các tế bào này không hút....bên cạnh là vì lực hút của trọng lực và cấu tạo thành ống rây là các bản rây => không liên đến cấu tạo từ tế bào sống
4 ....do cấu tạo thành ống rây là các bản rây => không phải do cấu tạo từ tế bào sống nên không phải vai trò của tế bào sống.
Đây là cách hợp lý nhất mà em nghĩ được để loại trừ.

H.Bừn

Cựu Mod phụ trách Sinh học
Thành viên
18 Tháng ba 2017
1,218
2,568
419
Gia Lai
Vậy thì loại trừ kiểu này ạ :
2 (kiểm soát phân phối các chất nhờ áp suất thẩm thấu của tế bào sống )
3.các tế bào này không hút....bên cạnh là vì lực hút của trọng lực và cấu tạo thành ống rây là các bản rây => không liên đến cấu tạo từ tế bào sống
4 ....do cấu tạo thành ống rây là các bản rây => không phải do cấu tạo từ tế bào sống nên không phải vai trò của tế bào sống.
Đây là cách hợp lý nhất mà em nghĩ được để loại trừ.
Ý 1. Vì ở mạch rây là các tế bào sống nên sử dụng năng lượng cũng như các phương thức và cách vận chuyển nhanh các chất trong cây.
Ý 2. Dễ dàng phân phối, kiểm soát các chất => Vì đây là tế bào sống nên có các kênh trên từng tế bào kiểm soát việc vận chuyển các chất qua chúng.
Ý 3.Ý này đúng vì chúng vận chuyển các chất qua lại, không hút của nhau được.
Ý 4 . Đây là chức năng của mâchj gỗ chứu không phải mạch rây => Mạch gỗ là tế bào chết có thành tế bào dày nên mới có thể chịu được áp lực.

Top Bottom