[Toán11]cách học các phép biến hình

T

thanhtung70

Việc phép biến hình trong mặt phẳng hay là trong không gian cần phải có sự kết hợp của nhiều phân môn như đại số hay là hình học vec tơ. Phải học từ lí thuyết cơ bản đến các tính chất và phân biệt tốt các phép biến hình trong quá trình vận dụng nó vào bài tập; phải chú ý tới sự xác định của từng phép biến hình cụ thể. Trong quá trình làm bài tập cần phải phân loại bài tập... Tất cả mọi thành công là ở bạn đó

V

vanhophb

có ai biết sách hình 11 thì nên mua quyển gì không , tham khoả cho em mua cái biết trước ma mua cho đỡ tốn tiền( dạo này nghèo wwa)

R

rose2051985

chao cộng đồnghinh 11 kho qu a ta nhat la phep bien hinh minh hoc nha thay buoii duc cai thay nhẩy luon cho chương khong gian sợ quá nhưng vẫn phải đi học

Q

quynhdihoc

Chào các bạn, mình thấy cái phần phép biến hìnhnày và đồng dạngnày mà cứ để học sinh tự suy nghĩ thì có thể sẽ dễ hiểu hơn là gò ép vào cái định nghĩa dài dòng, đôi lúc làm bạn phân tâm, suy nghĩ theo chiều hướng khác. Có thể mìnhnói sai nhưng mình đã thấy vậy nhưng cuối cùng thì sao?? Thì mình vẫn phải học theo định nghĩa sgk . chán thật. Và vẫn phải chứng minh các bài tập đúng theo trình tự. Mà phần này rõ ràng là dễ mà sao mình học chẳng vào gì cả. Các bạn thấy nó thế nào. Có thể chúgn ta đã quá khắc nghiệt với phần này chăng????

C

cudau.mamtom

các bạn cứ ngiền ngẫm công thức là ok ấy mà(mình cũng làm thế và đã hiểu

M

motvongtraidat_873580

làm sao để hoc được phép biến hình này giúp mình được chứ CÁM ƠN NHA

L

le_van_vuong

hinh hoc

xin chao
đe hoc được hình tốt thì trước hết phải học thuộc các đinh nghĩa định lý
sau đo có thể áp dụng vào bài tập

E

eragon92

mà bạn thấy khó ở phần nào vậy. Dựng hình hay tọa độ điểm ^^. Mình thấy dựng hình khó hơn :D

Last edited by a moderator:
O

oack

về mấy cái c/m tớ nghĩ là nó hổng có thi đâu :p c/m khó lắm :D bài tập về phần này nêu thi chắc chỉ vào phần tìm ảnh thôi :D tớ góp ý thế :p mọi ng đừng lo là fair c/m nha :D

Q

quynhdihoc

Phần này có 3 dạng chính là
1. Tìm ảnh
2. Tìm quỹ tích điểm
3. Ứng dụng phép biến hình để giải các bài toán.
Mà khó nhất Q nghĩ đó là phép đồng dạng ấy, oài. cái gì mà Pđồng dạng = vị tự x biến hình.
Khó hiểu quá đi.
Q chẳng để ý cái đó mà toàn áp dụng luôn công thức k ấy, nhanh hơn.

H

h_tvxq2601

hình 11 khó òm
mình học thuộc lý thuyết, công thức rồi nhưng lúc làm bài vẫn ko biết nên áp dụng thế nào

M

minibook

muốn giải đc các dạng chứng minh, quỹ tích thì các bạn ít ra cũng phải có sẵn kiến thức tư duy quỹ tích từ lớp 9.... công cụ lớp 11 chỉ là thêm vào thui chứ quan trọng vẫn là sự tư duy để tìm ra quỹ tích...

à mà dạng dựng hình cứ lằng nhằng nhỉ..... dựng hình phải phân tích (giả sử vẽ đc rùi sau đó mới rút ra cách vẽ..) ... thế mà ko bảo là giả sử ta vẽ đc hình rùi nên ta không cần làm nữa :D thì tốt quá...:D

H

ha_vy_9x

hĩ,hình vốn dĩ vẫn khó vậy mà,bít làm sao được!
nhưng mà phải côg gắng thui!
cố lên các bạn
ah,có bạn nào bít học bài đẩu của chương 1 ở đâu ko?

N

nbethuoc

nêu chú ý cậu cần vẽ hình chuẩn là dc.nhiu khi vẽ hình kho nhìn dẫn đến việc "bí" ^^!
khâu vẽ hinh dã quan trọng nhưng áp dụng kiên thức đã hoc quan trọng ko kém
đó là bí quyết giả bài có thể giải thích cho pam
nhưng cũng phụ thuộc vào tri thông minh cũa minh nữa và sư nổ lửc học tập cửa cậu thôi
>< chúc cậu học tốt chương nay đây là mọt chương rất quan trong trong các khi thi d5ai học đấy nha .

C

cr7_manu

Phần này tui ko biết trình bày thế nào cả? Có ai có kinh nghiệm j` chỉ cho mình với

K

kuquocpro

muốn giải đc các dạng chứng minh, quỹ tích thì các bạn ít ra cũng phải có sẵn kiến thức tư duy quỹ tích từ lớp 9.... công cụ lớp 11 chỉ là thêm vào thui chứ quan trọng vẫn là sự tư duy để tìm ra quỹ tích...

à mà dạng dựng hình cứ lằng nhằng nhỉ..... dựng hình phải phân tích (giả sử vẽ đc rùi sau đó mới rút ra cách vẽ..) ... thế mà ko bảo là giả sử ta vẽ đc hình rùi nên ta không cần làm nữa :D thì tốt quá...:D
toán dựng hình cũng không khó lắm, chỉ cần giả sữ cái cần dựng là đã dựng được .rồi vẽ hình lên , làm các bườc ngựơc lại theo cách vẽ là ok:D

J

jesseylynk

học hình 11 khó thật các bạn ơi? Kinh nghiệm là gì nhiw? Mọi người chia sẻ đi nào?Mà ai biết có sách gì hay không thì bảo với!Hình 11 không học được thì thi Đh trượt sớm thui.Hix.Thanks in advanced!

Top Bottom