[Toán 7]Đi tìm những bạn trẻ thông minh

H

hoaibao_tranle96

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

:DThử tí toán nhé ! Ccác bạn hãy giải bài toán sau:;)

Chứng minh rằng:
a)Tổng của một số tự nhiên có hai chữ số với gồm hai chữ số ấy viết theo thứ tự ngược lại là một số chia hết cho 11.
b)Hiệu của một số tự nhiên có hai chữ số với gồm hai chữ số ấy viết theo thứ tự ngược lại là một số chia hết cho 9.:D :confused: :rolleyes:

Q

quynhdihoc

hihi, mình học 11 rồi, có được làm bài này không??? Hay để các mem 7 làm vậy . Mà bài này hả, mình nghĩ cũng bình thường mà sao lại có cái tên topic hay thế ?

P

pk_ngocanh

lớp 11 chắc chắn là không có vấn đề gì roi`
không bít lớp 7 có làm dc hok nhỉ
mình cũng học lớp 11 và cũng thấy bài này nomal

N

nguyenminh44

Tên topic quả là ấn tượng!

Mình có bài này, mọi người làm thử xem nhé, không giới hạn trình độ
" Cho một số tự nhiên A (rất "dài"). B là tổng các chữ số của A, C là tổng các chữ số của B... thực hiện tính tổng các chữ số của số thu được đến khi kết quả là số có 1 chữ số." Mọi người thử nêu cách của mình để xác định số cuối cùng ấy một cách nhanh nhất xem.
(Bài này có một ý nghĩa rất hay nếu áp dụng vào lập trình sao cho chương trình chạy nhanh nhất)

C

ctsp_a1k40sp

Tên topic quả là ấn tượng!

Mình có bài này, mọi người làm thử xem nhé, không giới hạn trình độ
" Cho một số tự nhiên A (rất "dài"). B là tổng các chữ số của A, C là tổng các chữ số của B... thực hiện tính tổng các chữ số của số thu được đến khi kết quả là số có 1 chữ số." Mọi người thử nêu cách của mình để xác định số cuối cùng ấy một cách nhanh nhất xem.
(Bài này có một ý nghĩa rất hay nếu áp dụng vào lập trình sao cho chương trình chạy nhanh nhất)

Có 1 nhận xét nho nhỏ thế này
với A là số tự nhiên và B là tổng các chữ số của A thì hiệu A-B sẽ chia hết cho 9
cái này viết ra sẽ thấy ngay :)
như vậy số cuối cùng sẽ là số dư của A khi chia cho 9...

T

thao_7b

cố gắng lên nao rồi sẽ thành công thôi cuôc sống luôn cần con người ta phải cố gắng moi đạt được những gì mình mong muốn hãy cố gắng lên nào

H

hoaibao_tranle96

Mấy mem văn chương wa', chủ đề này là toán cơ mà, mình cung~ có bài này muốn các bạn giải giúp mình nha!Cho tam giác ABC. Trên tia BA lấy một điểm M, trên tia CA lấy điểm N sao cho BM + CN = BC. Chứng minh rằng đường trung trực của MN luôn đi qua 1 điểm cố định.

H

hoahuongduong237

Mình "hùa" vào luôn nha!Tên mặt phẳng cho trướchai đường tròn động tâm .Hãy vẽhai đường thẳng song song với số lần tao tác íi nhấttttt....

BABY XIN ANH ĐỪNG QUAY GÓT

XIN ANH QUÊN BAO CÂU DỐI GIAN

ĐỂ CHO EM THÔI XIN ÂU LO.....

H

hoaibao_tranle96

uhm`, chép lại đi nha!! nhớ là nhanh nhanh đó :D
:khi (188)::khi (188)::khi (188):

Trên bước đường thành công không có dấu chân của những kẻ lười biếng

N

nguyenminh44

Có 1 nhận xét nho nhỏ thế này
với A là số tự nhiên và B là tổng các chữ số của A thì hiệu A-B sẽ chia hết cho 9
cái này viết ra sẽ thấy ngay :)
như vậy số cuối cùng sẽ là số dư của A khi chia cho 9...

"nhận xét nho nhỏ" ấy chính là cái hay thứ nhất của bài toán.
Cái hay thứ hai trong bài toán của tớ đó là nó vẫn còn một chỗ nữa có thể lừa được những người nhìn thấy cái "nhận xét nho nhỏ" ấy. Ở chỗ nếu trường hợp số dư của A khi chia cho 9 bằng 0 thì số cuối cùng lại là 9. Bạn xem lại xem có đúng không nhé!:)

T

tuanpro13

mình hok biết cách của mình có đúng hok
Gọi số ban đầu là ab
a) Ta có ab+ba = 10a+b+10b+a=11a+11b chia hết cho 11
b) Ta có ab-ba = 10a+b-10b+a=9a+9b chia hết cho 9
Các bạn góp ý cho mình nha!
Cảm ơn các bạn!

C

ctsp_a1k40sp

"nhận xét nho nhỏ" ấy chính là cái hay thứ nhất của bài toán.
Cái hay thứ hai trong bài toán của tớ đó là nó vẫn còn một chỗ nữa có thể lừa được những người nhìn thấy cái "nhận xét nho nhỏ" ấy. Ở chỗ nếu trường hợp số dư của A khi chia cho 9 bằng 0 thì số cuối cùng lại là 9. Bạn xem lại xem có đúng không nhé!:)

uhm, mình quá vội ko nhìn ra cái này rồi :)
(................)

T

thao2403

bạn hoaibao_tranle96 oi! Tớ tưởng câu bạn nói phải là:Trên bước thành công không có dấu chân của những kẻ lười nhác chứ!

Top Bottom