Sinh 12 Tính tỉ lệ kiểu hình

D

diepmi

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 1: Màu lông ở thỏ do 2 cặp gen nằm trên 2 cặp nhiễm sắc thể thường quy định, trong đó: B quy định lông xám, b quy định lông nâu; A: át chế B và b cho màu lông trắng, a: không át. Cho thỏ lông trắng lai với thỏ lông nâu được F1 toàn thỏ lông trắng. Cho thỏ F1 lai với nhau được F2. Trong số thỏ lông trắng thu được ở F2, tính theo lí thuyết thì số thỏ lông trắng đồng hợp chiếm tỉ lệ

A. 1/8.
B. 1/6.
C. 1/16.
D. 1/3.

Câu 2: Màu lông ở thỏ do 2 cặp gen nằm trên 2 cặp nhiễm sắc thể thường quy định, trong đó: B quy định lông xám, b quy định lông nâu; A: át chế B và b cho màu lông trắng, a: không át. Cho thỏ lông trắng lai với thỏ lông nâu được F1 toàn thỏ lông trắng. Cho thỏ F1 lai phân tích, tính theo lý thuyết thì tỉ lệ kiểu hình thỏ lông trắng xuất hiện ở Fa là

A. 1/2.
B. 1/3.
C. 1/4.
D. 2/3.

Những câu này gần giống nhau nhưng mình hok viết được sơ đồ lai cũng như tính toán!Giúp mình dzới!

Last edited by a moderator:
C

cosset

câu 1 thỏ lông trắng lai với thỏ lông nâu được F1 lông trắng\Rightarrow P t/c ,F1 dị hợp 2 cặp genAaBb
lông trắng t/c có KG AABB và AAbb.tỉ lệ mỗi loại KG này là 1/4*1/4=1/16
\Rightarrowtỉ lệ cần tìm là 1/8,đáp án A
Câu2 tương tự câu 1\Rightarrow F1 AaBb cho 4 loại giao tử AB,Ab,aB, ab.với tỉ lệ mỗi loại là 1/4
\RightarrowF1 lai phân tích cho 4 loại KG là AaBb ,Aabb, aaBb,aabb với tỉ lệ mỗi loại là 1/4
\Rightarrowtỉ lệ F1 lông trắng là 1/2

D

diepmi

câu 1 thỏ lông trắng lai với thỏ lông nâu được F1 lông trắng\Rightarrow P t/c ,F1 dị hợp 2 cặp genAaBb
lông trắng t/c có KG AABB và AAbb.tỉ lệ mỗi loại KG này là 1/4*1/4=1/16
\Rightarrowtỉ lệ cần tìm là 1/8,đáp án A
Câu2 tương tự câu 1\Rightarrow F1 AaBb cho 4 loại giao tử AB,Ab,aB, ab.với tỉ lệ mỗi loại là 1/4
\RightarrowF1 lai phân tích cho 4 loại KG là AaBb ,Aabb, aaBb,aabb với tỉ lệ mỗi loại là 1/4
\Rightarrowtỉ lệ F1 lông trắng là 1/2

Đề bài đâu có cho P thuần chủng sao bạn biết được!Mình hok hiểu lắm bạn có thể giải thích rõ hơn?

N

nhocbonmat96

Bạn cứ nghĩ đơn giản như thế này, ta có màu lông nâu thì có KG: aabb chỉ cho một giao tử mà ở con lai có một loại KH lông trắng tức có KG là : A_BB,A _bb hoặc A _Bb, mà ở lông nâu cho giao tử ab, vậy chổ trống trong các KG có thể có của lông trắng ở F1 phải là a và KG A_BB bị loại vì chứa BB mà ở lông nâu có cho b
vậy ở F1 chỉ còn 2 KG là: Aabb hoac AaBb, mà ở lông nâu đã cho ab --> bên lông trắng phải cho AB hoặc Ab-->P thuần chủng vì chỉ cho một loại giao tử
KG AABb cug cho F1 toàn trắng nhưng ở F2 thì không đúng với đề

• Like
Reactions: Linh Junpeikuraki
D

donquanhao_ub

Bài 1 giải sai ạ! Bạn coi lại xem tnào!

Đáp án là 1/6 không phải 1/8!

Thế mà nhận xét là câu trả lời đúng!

N

ngobaochauvodich

Quy ước gen
A_B_ Và A_bb: lông trắng,
aaB_: lông xám,
aabb: còn lại là lông nâu.
Do F1 đồng tính (toàn lông nâu) => P phải thuần chủng
P(t/c): AABB(lông trắng) x aabb(lông nâu),
F1 : 100%AaBb(lông trắng).
Tiếp theo ta lấy F1 đi tự thụ phấn:
F1xF1: AaBb x AaBb
=>(3/4A_:1/4aa)(3/4B_:1/4bb)
=>9/16A_B_
3/16A_bb
3/16aaB_
1/16aabb
F2: ta được tỉ lệ KG và KH tổng quát như sau:
A_B_ Và A_bb: 12/16 trắng,
aaB_: 3/16 xám,
aabb: 1/16 nâu.
Ta có KG đồng hợp quy định KH màu trắng là: AABB(1/4x1/4)+AAbb(1/4x1/4)= 2/16
Vậy trong tổng số trắng thu được ở F2 là 12/16, thì có 2/16 hoa trắng.Hiểu là trắng 12 phần, thì đồng hợp chiếm 2 phần, do đó suy ra đáp số là 2/12=1/6
Ngoài ra bạn còn có thể lập tỉ số (2/16)/(12/16)=1/6
Chúc bạn học tốt !

M

mylovemh

Quy ước gen
A_B_ Và A_bb: lông trắng,
aaB_: lông xám,
aabb: còn lại là lông nâu.
Do F1 đồng tính (toàn lông nâu) => P phải thuần chủng
P(t/c): AABB(lông trắng) x aabb(lông nâu),
F1 : 100%AaBb(lông trắng).
Tiếp theo ta lấy F1 đi tự thụ phấn:
F1xF1: AaBb x AaBb
=>(3/4A_:1/4aa)(3/4B_:1/4bb)
=>9/16A_B_
3/16A_bb
3/16aaB_
1/16aabb
F2: ta được tỉ lệ KG và KH tổng quát như sau:
A_B_ Và A_bb: 12/16 trắng,
aaB_: 3/16 xám,
aabb: 1/16 nâu.
Ta có KG đồng hợp quy định KH màu trắng là: AABB(1/4x1/4)+AAbb(1/4x1/4)= 2/16
Vậy trong tổng số trắng thu được ở F2 là 12/16, thì có 2/16 hoa trắng.Hiểu là trắng 12 phần, thì đồng hợp chiếm 2 phần, do đó suy ra đáp số là 2/12=1/6
Ngoài ra bạn còn có thể lập tỉ số (2/16)/(12/16)=1/6
Chúc bạn học tốt !

MOD có lấy bài của người khác cũng nên viết theo ý hiểu của mình

Hoặc là có thể copy đường link chứ đừng kiểu copy tnày! Copy đến cả câu cuối cùng ntn nữa, Mod làm thế mọi người thấy thất vọng về đội ngũ Mod lắm!

N

ngobaochauvodich

Thì tôi viết theo ý hiểu của tôi. Yêu cầu bạn cho link nào mà có bài giải giống y chan tôi, không khác 1 chữ thì dẫn ra. Và có cơ sở nào nói tôi đi ăn cắp của người khác. Dẫn không được link, tôi sẽ đề nghị admin spam ngay nick bạn với tội vu khống,chế nhạo người khác.

H

hoang_van.dt

ý kiến!

b mylovemh nói như thế bạn xem lại mình xem có quá đáng lắm ko? dù sao thì MOD cũng có ý tốt giải bài cho mem...đọc rồi ko cảm ơn thì thôi lại còn nói quá lời như vậy!... nếu có copy thì cũng dã sao? dù sao đâu pải ai cũng biết tới! nếu b biết rồi thì thoy! đừng đọc nữa để người khác đọc! b làm như vậy làm ảnh hưởng tới danh dự của MOD wa đấy à cả những ng # nữa b ak!... mình khuyên bạn chân thành 1 câu là hãy xem lại mình đi nha!
Diendan là nơi chúng ta thảo luận đưa ra ý kiến, giúp đỡ nhau cùng cố gắng chứ ko pải để ganh tị nhau như thế b ak! nếu giỏi thì đề nghị hãy đưa ra câu trả lời giúp mọi người kể cả là copy ở đâu thì t cũng cảm ơn,huống chi chưa biết ntn?...hoặc nếu có ng giải rồi thì hãy đưa ra lời giải hay hơn nhé,nếu có khả năng!...chứ đừng như vậy!....m rất mong các mem của chúng ta sẽ ko có ai có những thái độ ko hay như vậy nữa!
và mong tất cả các bạn cũng như các MOD nếu có ý tưởng hãy cứ đưa ra giúp mọi người nhé! đừng lo nghĩ về 1 hiện tượng như vậy! như thế thiệt thòi cho những người # lém!....
cảm ơn tất cả các MOD và các men.... những người luôn phấn đấu ko ngừng và luôn giúp đỡ người khác!..........

C

chuotchu1997

ơ mình ko hiểu nếu cho lai kiểu gien A-Bb với aabb thì vẫn ra 100% lông trắng đấy chứ . đề bài có yêu cầu đồng tính đâu

B

bangha_hunnie

ơ mình ko hiểu nếu cho lai kiểu gien A-Bb với aabb thì vẫn ra 100% lông trắng đấy chứ . đề bài có yêu cầu đồng tính đâu

P: AaBb x aabb
(Aa x aa) = 1Aa:1aa (1)
(Bb x bb) = 1Bb:1bb (2)

(1)(2) => F1: 1AaBb:1Aabb:1aaBb:1aabb

Có lẽ bạn muốn nói đến tương tác gen, ở đây có đồng hợp lặn (aabb) nên không phải 100% biểu hiện tính trạng trội nhé! :)

ChauThiLanh

Học sinh mới
Thành viên
5 Tháng sáu 2017
1
1
1
24
Ngobaochauvodich ơi, chỗ mà khẳng định Ptc do F1 đồng tính(toàn lông nâu). Mình nghĩ chỗ đoa nên sửa lại là lông trắng mới đúng chứ. Mong bạn xem lại. Cảm ơn.

• Like
Reactions: Linh Junpeikuraki
Top Bottom