Vật lí 10 Tìm phương dây treo con lắc

nguyenminhcuong8

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng sáu 2014
65
40
51
18
Hưng Yên

Pyrit

Cựu Mod Vật Lí
Thành viên
27 Tháng hai 2017
2,140
4,211
644
18
Cần Thơ
THPT Chuyên Lý Tự Trọng
xe lăn không ma sát xuống một mặt nghiêng , góc nghiêng là α , trên xe có một con lắc. Tìm phương của dây treo
Mọi người giúp em câu này với ạ, sáng mai em nộp ạ, chỉ cần cho em hướng làm thôi cũng được ạ
Hướng của vectơ lực căng dây cùng chiều chuyển động của xe vì khi lăn con lắc chịu tác dụng của lực quán tính nên dây treo sẽ hướng về phía ngược lại so với chiều chuyển động của xe

nguyenminhcuong8

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng sáu 2014
65
40
51
18
Hưng Yên
Hướng của vectơ lực căng dây cùng chiều chuyển động của xe vì khi lăn con lắc chịu tác dụng của lực quán tính nên dây treo sẽ hướng về phía ngược lại so với chiều chuyển động của xe
đáp án của bài là vuông góc với mặt phẳng nghiêng cơ ạ :(
Giúp em với ạ

Pyrit

Cựu Mod Vật Lí
Thành viên
27 Tháng hai 2017
2,140
4,211
644
18
Cần Thơ
THPT Chuyên Lý Tự Trọng
đáp án của bài là vuông góc với mặt phẳng nghiêng cơ ạ :(
Giúp em với ạ
xin lỗi mình quên xét đến trọng lực Untitled.png
mình nghĩ nó cũng vuông góc, chắc tại mình vẽ máy nên nó sẽ không được đúng. Phương của dây treo lúc này sẽ là hợp lực giữa Fqt và P, Fqt cùng phương với gia tốc a và Px. Khi phân tích P ra Px và Py thì P là hợp lực của Px và Py, cũng như vậy phương của dây treo là hợp lực giữa Fqt và P (Cùng hướng với Py) nên vuông góc

• Like
Reactions: nguyenminhcuong8

nguyenminhcuong8

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng sáu 2014
65
40
51
18
Hưng Yên
nhưng mà phải chứng minh thế nào ạ
xin lỗi mình quên xét đến trọng lực View attachment 171523
mình nghĩ nó cũng vuông góc, chắc tại mình vẽ máy nên nó sẽ không được đúng. Phương của dây treo lúc này sẽ là hợp lực giữa Fqt và P, Fqt cùng phương với gia tốc a và Px. Khi phân tích P ra Px và Py thì P là hợp lực của Px và Py, cũng như vậy phương của dây treo là hợp lực giữa Fqt và P (Cùng hướng với Py) nên vuông góc

Top Bottom