Tiêu hoá ở động vật ăn thực vật

G

gagodangthuong

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình có mấy câu hỏi rất hay. Các bạn cùng xem nhé:
1. Giải thích các câu ca dao tục ngữ sau
a, Lôi thôi như cá trôi lòi ruột
b, Thẳng như ruột ngựa
2. Tại sao khi bắt thỏ ko đc túm ở bụng mà phải túm ở tai
3. Tại sao khi làm món dạ dày lợn,... ng ta lại làm ko kĩ ( tức là ko làm sạch bong ý)
Tất cả các câu ý đều có căn cứ hết. Các bạn thử suy nghĩ nhé

A

astrasheld

Này gagodangthuong!Bạn định nói đểu tui đấy phải ko?
Mình nói lóp7 ở đây là thằng em mình học lớp 7 nó trả lời được rùi.Còn tui học lớp 11 rùi đấy biết ko hả?
Còn bây giờ để tui trả lời mấy câu hỏi của bạn nè:
Câu 1:Lôi thôi như cá trôi lòi ruột có ý nghĩa là: Cá trôi hay cá trắm là những loại cá ăn cỏ,rong,rêu,tảo...nên chúng cần
có 1 bộ ruột dài để chứa được nhiều thức ăn >>>>>>>>>>>>SGK
Câu 2:Tại sao khi bắt thỏ ko được túm ở bụng mà chỉ được túm ở tai vì thỏ là loại động vât có dạ dày đơn,trong đó quan trọng nhât là ruột tịt.Khi bắt thỏ nếu ta túm phải ruột tịt thì thỏ sẽ bị rối loạn tiêu hoá hoặc xuất huyết đường ruột gây tử vong cho thỏ vì vậy khi bắt thỏ ta ko được túm ở bụng.Nhưng cũng ko nên túm ở tai thỏ vi cơ ở tai thỏ rất yếu,ko thể trụ được điều đó sẽ ảnh hưởng đến thính giác của thỏ và cũng ảnh hưởng đến bộ não của thỏ.Cách bắt thỏ tốt nhất là ta túm lấy mép da nhăn ở phía sau cổ thỏ mà nhấc lên đồng thời đưa tay đỡ phần chân thỏ ở phía sau
Câu 3:Tại sao khi làm dạ dày lợn người ta ko làm kĩ vì: Tuy lợn là loài ăn tạp nhưng lợn lại chủ yếu ăn thực vật nhiều hơn.Do vậy,trong dạ dày lợn có nhiều vi sinh vật để phân giải xenlulozo trong thục vật mà những vi sinh vật này có lợi cho hệ tiêu hoá của con người.Do vậy,khi làm dạ dày lợn người ta ko làm sạch.
Mình trả lời như vậy đã đươc chưa hả bạn.Như vậy chắc thoả mãn yêu cầu của bạn rồi nhé:)

Có câu nào khó hơn,hay hơn thì ban post tiếp nhé:):)

--------------------------------Hãy cùng tôi,tôi cùng bạn đứng dậy:)

---------------------------------------------------Clan[A3-HHT]----------------Y!m:blue_eye_white_dragon2000@yahoo.com
Rất vui được làm quen với các bạn

M

mr.fox

Mạn phép bổ sung câu trả lời 1/ của astrasheld : Cá trôi : thức ăn chính của nó là thực vật => chứa nhiều xenlulozo => ruột dài để có thể phân giải hết lượng Xenlulozo đó

A

astrasheld

Trời đất!
Câu này mình trả lời rùi mà nhỉ:(
Nhưng thôi!
TRả lời lại 1 lần nữa nè:Ống khí của châu chấu được thông ra ngoài nhờ lỗ khí
Đơn giản chỉ có thế thôi bạn ạ
Mà cái này cũng ghi rõ trong SGK rùi đấy,về nhớ đọc lại nha:))
Cho tui 1 cái thank nha bạn:)):D

Q

quasar

Mình có mấy câu hỏi rất hay. Các bạn cùng xem nhé:
1. Giải thích các câu ca dao tục ngữ sau
a, Lôi thôi như cá trôi lòi ruột
b, Thẳng như ruột ngựa
2. Tại sao khi bắt thỏ ko đc túm ở bụng mà phải túm ở tai
3. Tại sao khi làm món dạ dày lợn,... ng ta lại làm ko kĩ ( tức là ko làm sạch bong ý)
Tất cả các câu ý đều có căn cứ hết. Các bạn thử suy nghĩ nhé

1a. Cá trôi là loài cá ăn tạp nên ruột của chúng phải dài để hấp thụ tối đa các chất dinh dưỡng trong thức ăn
1b. Chịu
2. Vì ............chịu
3. Vì khi làm thịt lợn chất dinh dưỡng trong ruột lợn chưa hấp thụ kịp sẽ còn giữ lại ở thành ruột nên không làm kĩ để giữ lại lượng chất dinh dưỡng đó.

T

ttbt789

Mình xin bổ sung cho bạn astrasheld ở câu : thẳng như ruột ngựa vì ngựa là con vật hay ăn cỏ như trâu bò, nhưng dạ dày ngựa thuộc loại dạ dày đơn không có nhiều ngăn. Ruột ngựa rất dài, đặc biệt là đoạn nối ruột non với dạ dày còn gọi là manh tràng, đoạn này dài tới một mét, thẳng và to.

Khi nói về tính tình của một con người bộc trực, thẳng thắn, nghĩ sao nói vậy, không giấu giếm... người ta hay ví với câu "thẳng như ruột ngựa".
Mình
nghĩ câu này phù hợp với tính cách của bạn đó astrasheld nha

N

nh0ck0n_t4py3u_h4ykh0cnh3

có ai biết phân biệt giữa biến đổi sinh học với biến đổi hoá học không giúp mình với

A

anhkhoa1992

1a. Cá trôi là loài cá ăn tạp nên ruột của chúng phải dài để hấp thụ tối đa các chất dinh dưỡng trong thức ăn
1.b chịu
2. khi ta cần bắt con thỏ thì ta hok nên bắt ở phần bụng vì phần bụng là phần hoạt đông mạnh gúip
thỏ chạy nhanh hơn vì vậy ta thường bắt thỏ ở tai (bắt cá cũng zậy thương bắt ở đầu vì đuôi là nơi cơ hoạt đông mạnh giúp cá hoạt dộng nhanh khi bơi )

Top Bottom