Tiếp nè đề hay thì cảm ơn

Q

quyenvan07

ơ thế phân tích cả 2 nv trong vòng 12 câu ah :O
vậy có ngắn quá ko :(
làm vậy thì thiếu ý nhìu lém ko đủ để viết đâu :D

C

congchualolem_b

Ai đã đọc qua “những ngôi sao xa xôi” của Lê Minh Khuê hẳn sẽ k khỏi k ấn tượng với những cô gái thanh niên xung phong gan dạ và dũng cảm, đặc biệt là nhân vật Phương định hiện lên đầy cá tính qua ngòi bút sắc sảo của tác giả. Định là cô gái Hà Nội vốn còn rất trẻ, cô vào chiến trường khốc liệt mang theo cả tính hồn nhiên, ngây thơ của tuổi xuân. Xa nhà, xa ng thân, xa Hà Nội thân thương trong lòng cô k lúc nào k nhớ về những kỉ niệm và nhớ về quê hương, những tình cảm đó luôn sống và thao thức trong lòng cô, đó vừa là khao khát và cũng là động lực,nền tảng để tạo niềm tin cho cô vượt qua những gian nan thử thách nơi Trường Sơn khói lửa. Thật khó có thể tin ở nơi bom rơi đạn lạc đấy lại có những ng con gái kiên gan, k sợ cái chết, sẵn sàng đối mặt với khó khăn để bảo vệ đất nước, và Định vẫn giữ đc những nét duyên của 1 ng con gái đang tuổi mới lớn, cô vẫn hay hát những bài hát mình yêu thích, vẫn chăm sóc đến vẻ bề ngoài, con gái mà, vẫn luôn chú trọng đến dáng vẻ nhất, và cô còn có sự nhạy cảm với tình cảm của mọi ng với mình, cô biết có nhiều anh để ý cô nhưng cô vẫn làm ra “kiêu”, đó là nét đẹp ở tâm hồn cô vì cô luôn yêu quý và thương mến tất cả các anh, những ng cũng như cô, đã quên mình vì nước. Ấn tượng nhất có lẽ là những giây phút phá quả bom, Định đã vượt lên tất cả sự hồi hộp và lo lắng để cố thân liều mình phá nó cho đc, những chuyển biến tâm lí của cô đc miêu tả rất sinh động và rất thực, càng đọc càng thấy cảm phục. Qua đó, ta thấy Định mang những nét đẹp tiêu biểu của thanh niên trẻ thời chống Mỹ, hình ảnh của cô sẽ mãi nằm sâu trong tâm trí ng đọc.

K

keodungkd_271

úi trời , sao lại cứ fải lấy lời cảm ơn ra để dụ hư trẻ con thê nhỉ!!!!!!!!!!!!!!!thà cứ bảo các bạn thử sức hay júp đỡ mik với còn thú vị hơn

C

congchualolem_b

úi trời , sao lại cứ fải lấy lời cảm ơn ra để dụ hư trẻ con thê nhỉ!!!!!!!!!!!!!!!thà cứ bảo các bạn thử sức hay júp đỡ mik với còn thú vị hơn

@keodungkd_217: đây k phải là dụ trẻ con, nói nhận lời cám ơn chỉ như 1 động lực thúc đẩy mọi ng làm bài, lời cám ơn là 1 lời ghi nhận đóng góp, ai cũng muốn đóng góp, nói như bn nói thì lời cám ơn k có gì ý nghĩa và cũng k hơn giá trị của 1 đồng tiền.

T

thutim_16

cho tui thử nha
Phương Định là một cô gái khá, làm việc nơi chiến Trường Sơn ác liệt cùng với những đồng đội là Nho, chị Thao, tuy phải đối mặt với nhiều nguy hiểm khi phá bom, địch ném bom nhưng cô vẫn rất lạc quan, yêu đời như cô thích hát, thích ngắm mình trong gương, và thích mơ mộng, nguyên nhân làm cho không còn cảm thấy sợ khi gặp nguy hiểm là nhờ có tình đồng đội, nhờ có những kí ức tươi đẹp về khu phố, công viên... khi còn ở Hà Nội, qua nhân vật này cùng đồng đội của cô đã cho ta thấy sự dũng cảm, tinh thần lạc quan, tình đồng đội ở những người thanh niên xung phong thời kháng chiến chống Mĩ nơi Trường Sơn ác liệt.Còn nhân vật Nhĩ có thể nói là người từng đi không sót một xó xỉnh trên Trái đất, vì công việc anh là vậy, nhưng nghịch cảnh đã xảy ra, khi anh bị bệnh nằm liệt giường không nhấc nổi mình thì anh mới phát hiện ra vẻ đẹp ờ bên kia sông Hồng, nó vốn rất gần gũi mà xa xăm, cảnh vật thật đẹp và thân quen nhưng xa lạ.Lúc này anh mới thấy thương vợ bởi sự tận tuỵ, mơí hiểu gia đình là nơi để nương tựa, gắn bó suốt đời, mơí hiểu ra một triết lí cuộc đời:con người ở đời thật khó tránh khỏi những cái điều vòng vèo hoặc chùng chình.Thức tỉnh mọi người hãy trân trọng những giá trị, vẻ đẹp gần gũi của cuộc sống, những gì có ở gần quanh mình

B

balep

Thank là gì các bạn bik ý nghĩa của nó ko.Nó như thế này.Giả sử bạn là một học sinh giỏi cuối năm được giấy khen bạn có zui ko.Đấy thank nó cũng tượng trưng như một tờ giấy khen.Để động viên mình,giúp mình tự tin hơn.Bạn hãy nghĩ lại đi.

C

congchualolem_b

Mình nghĩ các bạn nên tập trung vào topic và đề ra, còn về vấn đề thank chúng ta nên dừng ở đây. Ý nghĩa của chữ thank tùy theo suy nghĩ của mỗi người. Qua suy nghĩ đó cho thấy quan điểm và mục đích hành động. Còn ở đây, chúng ta đang làm bài là để giúp nhau học tập và là tiêu chí phấn đấu, nói đúng hơn nó cũng tạo nên cái gọi là nhân cách khi ta đc thank và biết thank. Chỉ thế thôi, nên dừng lại việc "thank" ở đây các cậu nhỉ. Công việc chính trong topic là: làm bài và giúp nhau chữa bài để học tập và tiến bộ. Thế nhé! :)

H

hoanglinh26

hihihi bạn cũng lạc đề. làm tiếp nhân vật Nhĩ đi nào, có chi tui tham khảo với!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

T

thobiha

Là cô gái hồn nhiên, vô tư, một chút tinh nghịch, mơ mộng của một thiếu nữ. Trên cao điểm, chỉ một trận mưa đá đi ngang qua cũng đánh thức những kỉ niệm ấu thơ và nỗi nhớ về thành phố thân thương, về gia đình. Nó vừa là niềm khao khát vừa làm dịu mát tâm hồn trong hoàn cảnh căng thẳng, khốc liệt và nóng bỏng của chiến trường.

- Những thử thách và nguy hiểm ở chiến trường, thậm chí cả cái chết, k thể làm mất đi ở cô cũng như những ng đồng đội sự hồn nhiên, trong sáng và những ước mơ về tương lai. PĐ vẫn là ng con gái nhạy cảm, hồn nhiên, hay mơ mộng và thích hát. Cũng như các cô gái mới lớn, cô nhạy cảm và quan tâm đến hình thức bên ngoài của mình. Cô biết mình đẹp và đc nhiều ng để ý. Điều đó làm cô thấy vui và tự hào, nhưng chưa dành riêng t/c cho 1 ai. Rất nhạy cảm nhưng cô lại kín đáo, k hay biểu lộ t/c của mình trước đám đông.

- PĐ yêu mến những ng đồng đội trong tổ và cả đơn vị của mình, đặc biệt cô dành t/y và lòng cảm phục cho tất cả những ng chiến sĩ mà cô gặp hằng đêm trên trọng điểm của con đường ra trận.Hơn nữa cô còn rất tự trọng khi cô phá bom cô rất sợ , nhưng cô biết đằng sau cô có các đồng đội đang theo dõi cô , cô tự nhủ trong lòng không đc khom lưng phải thẳng lưng mà phá bom .  Cô rất dũng cảm ……….

Top Bottom