Văn 9 Tiếng Việt

Chí Phan

Học sinh
Thành viên
6 Tháng năm 2018
106
27
26
An Giang
THCS Bình Mỹ
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Một cậu bé vừa đạt giải nhất trong kỳ thi học sinh giỏi. Mọi người hết lời khen cậu bé. Người bà nói: Nó đúng là con của bố!
Theo em, câu nói đó có vi phạm phương châm hội thoại nào hay không? Em hiểu ý nghĩa câu nói này như thế nào?

Harry Nanmes

Cựu Mod Văn | Tài năng sáng tạo 2018
Thành viên
6 Tháng chín 2017
1,593
3,819
544
Hải Dương
THPT Tứ Kỳ.
Theo mình là có bạn nhé. Câu nói đã vi phạm phương châm quan hệ. Trong khi mọi người đang khen ngợi thì người bà đã nói như thế. Và nó không liên quan đến chủ đề của cuộc nói chuyện.
Một cậu bé vừa đạt giải nhất trong kỳ thi học sinh giỏi. Mọi người hết lời khen cậu bé. Người bà nói: Nó đúng là con của bố!
Theo em, câu nói đó có vi phạm phương châm hội thoại nào hay không? Em hiểu ý nghĩa câu nói này như thế nào?

Bùi Nhi

Cựu TMod Văn
Thành viên
17 Tháng tám 2021
466
508
86
18
Cà Mau
Trung học phổ thông Nguyễn Văn Nguyễn
Theo mình thì:
Nếu xét về hình thức thì câu nói của bà đã vi phạm phương châm quan hệ . Nhưng nếu xem xét kĩ nội dung thì lại khác, "Nó đúng là con của bố !" theo cách nói của những người lớn tuổi còn có nghĩa là sự khen ngợi, bởi định nghĩa con giống cha là nhà có phúc, con giống cha là thể hiện cho sự giỏi giang ,là điều đáng để tự hào.

Top Bottom