Thời gian là thứ mà đã mất đi thì không thể lấy lại được!! Đúng nhưng chưa đủ.

Nguyễn Thánh Tiền

Mr Favoirite 2012
Thành viên
2 Tháng mười 2010
1,931
782
324
Hà Nội
cO VUA
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chúng ta hãy thử xem một ví dụ kinh điển nhé

Khi Usuan Bolt bứt tốc tại Olimpic Bắc Kinh tháng 8 năm 2008 và về đích hơn đối thủ 2% giây có lẽ thời gian rất quan trọng vì chỉ cần vài % giây là đủ cho vinh quang hay thất bại. Nhưng các bạn có biết để đổi lấy vài % giây đó là cả một thời gian dài khổ luyện , tích lũy kinh nghiệm vài trăm lần thất bại để có một giây huy hoàng.

Một ví dụ khác là một người bạn của mẹ tôi. Bác M là một trong những học sinh đang ôn thi Qlimpic tóan học Quốc tế. Bác học ngày học đêm chỉ vùi đầu vào toán. Giải toán dường như là niềm vui duy nhất của bác lúc ấy. Nhưng bi kịch đã sẩy ra, trước kì thi đúng một ngày bác đã ngất đi trên bàn học. để rồi khi bác tỉnh lại bác đã không còn biết mình là ai. Bác- giờ đây - lúc mơ lúc tỉnh, lúc tỉnh bác vẫn nói nếu được quay lại thời điểm ấy thì bác sẽ nghỉ ngơi nhiều hơn.

Ví dụ thứ 3 là câu truyện của đời tôi. Tôi yêu cờ vua từ bé, có lẽ là từ 4 tuổi khi biết các quân cờ. Nhưng do bị khuyết tật vận động nên tôi không theo thể thao thành tích cao, tôi đã chọn theo công nghệ thông tin mà gia đình hướng cho. Sau 4 năm đại học tôi tốt nghiệp với tấm bằng loại giỏi và 3 huy chương olimpic tin học quốc gia, tôi ra thủ đô Hà Nội bắt đầu đi xin việc . Với thành tích và khả năng của mình tôi xin việc không khó . Cho đến một ngày chủ nhật tháng 8, tôi bắt xe buyt tuyến số 09 định ra bảo tàng lịch sử quân sự Việt Nam. Xe buyt cho tôi đến điểm gần bảo tàng nhất. Số 1B Lê Hồng Phong câu lạc bộ thể thao khuyết tật Hà Nội. Đó có lẽ là định mệnh đã gắn bó tôi với những quân cờ trong hai năm qua và có thể ba phần tư cuộc đời còn lại. Đã có lúc tôi tự hỏi - nếu không có 4 năm đại học thì mình có thể đã là một kiện tướng. Nhưng không tôi không tiếc bốn năm ấy, tôi đã là sinh viên, khát khao cháy bỏng , bùng nổ cùng các bạn, hân hoan trong niềm vui chiến thắng.

Thời gian với mỗi con người , mỗi ngành nghề là khác nhau. Đối với một người, trong những thời điểm khác nhau cũng khác nhau. Vì vậy chúng ta hãy cứ để thời gian chạy , đừng đuổi theo nó làm gì. Hãy cố gắng làm những gì mình thích , mình yêu, đam mê sẽ là kẻ thù của thời gian.

Nguyễn Thánh Tiền

Mr Favoirite 2012
Thành viên
2 Tháng mười 2010
1,931
782
324
Hà Nội
cO VUA
Thời gian đáng quý đáng yêu vậy mà bây giờ nhiều bạn trẻ lại tìm cách "giết thời gian" rõ nông nổi
Thời gian với mỗi con người , mỗi ngành nghề là khác nhau. Đối với một người, trong những thời điểm khác nhau cũng khác nhau. Vì vậy chúng ta hãy cứ để thời gian chạy , đừng đuổi theo nó làm gì.

Lâm Băng Cự Giải

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng hai 2017
151
152
131
23
Nghệ An
Thời gian với mỗi con người , mỗi ngành nghề là khác nhau. Đối với một người, trong những thời điểm khác nhau cũng khác nhau. Vì vậy chúng ta hãy cứ để thời gian chạy , đừng đuổi theo nó làm gì.
tại sao lại không cơ chứ anh nhỉ? Trong bài thơ Vội vàng của Xuân Diệu ông lại cis khát khao cháy bỏng với cuộc siibgs hiện tại. Mỗi phú giây trôi qua đều ý nghĩa với con người. " Cuộc sống muôn hình vạn trạng". Cuộc sống luôn biến đổi thoqif gian thì ko choqf đợi ai. Xã hội luôn pgats triển ko ngừng . Nếu ta cứ chầm chậm từ từ sống nhẹ nhàng thì có rất nhiều ta sẽ bỏ lỡ.

Nguyễn Thánh Tiền

Mr Favoirite 2012
Thành viên
2 Tháng mười 2010
1,931
782
324
Hà Nội
cO VUA
tại sao lại không cơ chứ anh nhỉ? Trong bài thơ Vội vàng của Xuân Diệu ông lại cis khát khao cháy bỏng với cuộc siibgs hiện tại. Mỗi phú giây trôi qua đều ý nghĩa với con người. " Cuộc sống muôn hình vạn trạng". Cuộc sống luôn biến đổi thoqif gian thì ko choqf đợi ai. Xã hội luôn pgats triển ko ngừng . Nếu ta cứ chầm chậm từ từ sống nhẹ nhàng thì có rất nhiều ta sẽ bỏ lỡ.
anh muốn sống với đam mê hơn. khi chúng ta có một đam mê thì thời gian có trôi hay không cũng thế thôi

Top Bottom