Sử 10 Thiên văn học

Isla Chemistry

Cựu Trợ lí Admin | Cựu Kiểm soát viên
Thành viên
3 Tháng mười hai 2018
2,272
3,910
541
23
Hà Nội
Hà Nội
$\color{Red}{\fbox{ハノイ建築大学}}$
Mọi người cho em hỏi là "vì sao thiên văn học là ngành khoa học ra đời sớm nhất" vậy ạ.
em cảm ơn nhiều!
Sự ra đời của thiên văn học gắn với câu hỏi: "Chúng ta sẽ tồn tại như thế nào nếu ở trong thiên nhiên hoàn toàn hoang dã?"
Từ thời xa xưa, cuộc sống của loài người nguyên thủy đầy rẫy những nguy hiểm và khó khăn. Ngoài những gì trong thiên nhiên có sẵn, họ không hề có bất cứ một phương tiện nào để có thể phục vụ và tự bảo vệ mình. Họ luôn phải chống chọi với cái đói và cái rét, bệnh tật kinh hoàng, thú dữ... Để có thức ăn, họ phải hái lượm hoa quả, sản xuất trồng trọt, săn bắn muôn thú, đánh bắt cá. Kể từ đó trở về sau, khi việc trồng trọt và chăn nuôi dần dần xuất hiện thì quan sát thiên văn trở nên rất quan trọng. Người ta bắt đầu dựa vào chuyển động của Mặt Trời, Mặt Trăng và bầu trời sao… để xác định được chu kỳ xuất hiện của một số hiện tượng thiên nhiên gắn liền với cuộc sống mưu sinh hằng ngày, như thời điểm bắt đầu mùa xuân, mùa lạnh, thời vụ gieo trồng và thu hoạch, cách định hướng trong không gian và nhiều ứng dụng khác.
Tóm lại, không chỉ biết chiêm ngưỡng sự kì diệu của thiên nhiên, mà họ đã bắt đầu nghiên cứu xem xét sự vật và tác động của nó một cách sâu sắc để ứng dụng thực tiễn, từ đó đánh dấu sự ra đời của ngành khoa học ra đời sớm nhất - Thiên văn học.

Trên đây là đáp án tham khảo của mình, nếu có thắc mắc bạn có thể cmt ngay bên dưới topic ạ.

=> Bạn có thể tham khảo thêm: TRỌN BỘ kiến thức học tốt các môn dành cho bạn. Hoàn toàn miễn phí!
Hoặc bạn có thể tham khảo các topic học thuật mới của box sử tại: Sử Tổng hợp những topic học thuật tại box sử

Top Bottom