English Thi trường cấp 3 chuyên

latu898@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
7 Tháng mười 2018
4
0
1
20
An Giang
THCS-Lý Thường Kiệt
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em năm nay đã lớp 9( cuối cấp của THCS rồi ), Tiếng Anh của em cũng khá, trước giờ, em học tiếng anh theo chương trình Cambridge, cũng thi xong KET, hiện chờ đến kì để thi PET, nhưng xu hướng bây giờ không phải là Cambridge, một số người nói chỉ học Cambridge thì quá tệ, này nọ... Thực sự em cũng mong lung lắm, không phải em không tự tin mà là em sợ làm mẹ thất vọng về em, nếu em trượt trường chuyên thì chẳng khác nào công nhận mấy bà hàng xóm đó đúng? Em không muốn, hiện tại em chỉ cố gắng cho sau này em hoặc mẹ không hụt hẫn về kết quả đó. Cảm giác em lúc này rất buồn bực, em chỉ muốn nghe ý kiến của mọi người thôi ạ .

Phạm Dương

Cựu Cố vấn tiếng Anh
Thành viên
24 Tháng mười 2018
1,599
2,859
371
Hà Nội
Đại học Thương Mại
Em năm nay đã lớp 9( cuối cấp của THCS rồi ), Tiếng Anh của em cũng khá, trước giờ, em học tiếng anh theo chương trình Cambridge, cũng thi xong KET, hiện chờ đến kì để thi PET, nhưng xu hướng bây giờ không phải là Cambridge, một số người nói chỉ học Cambridge thì quá tệ, này nọ... Thực sự em cũng mong lung lắm, không phải em không tự tin mà là em sợ làm mẹ thất vọng về em, nếu em trượt trường chuyên thì chẳng khác nào công nhận mấy bà hàng xóm đó đúng? Em không muốn, hiện tại em chỉ cố gắng cho sau này em hoặc mẹ không hụt hẫn về kết quả đó. Cảm giác em lúc này rất buồn bực, em chỉ muốn nghe ý kiến của mọi người thôi ạ .
1. Tất cả các giáo trình Tiếng Anh chuẩn, chị vẫn khẳng định với em là Cambridge, vì vậy việc "chỉ học Cam thì quá tệ này nọ" em có thể hoàn toàn phủ định điều này, vì tất cả các giáo trình ngôn ngữ của Cam được công nhận từ xưa đến nay và thậm chí là SGK của em cũng phải được viết dựa trên nó, vì vậy nó chỉ là em đang học ở mức độ nào thôi.
2. Chị thì chưa bao giờ thi chuyên cả, nên là chị cũng không biết là nên khuyên em ôn thế nào, chị cũng không biết em học ra sao, nhưng với mức độ em chỉ đang chuẩn bị thi PET như vậy thì c thấy khả năng TA của em đang tại mức trung bình, đồng đều cả 4 skills, như vậy thực sự là đã rất tốt rồi, nhưng với mức độ này để thi các trường chuyên như chị biết thì đây là điều khá khó, vì nền giáo dục của VN là thiên về đọc và viết, có nghĩa là Grammar và reading có một mức độ chú trọng thực sự rất cao mà PET không thể đáp ứng được điều này. Vì vậy em thi được vào trường chuyên hay không thì chị cũng không thể nói trước được.
3. "nếu em trượt trường chuyên thì chẳng khác nào công nhận mấy bà hàng xóm đó đúng?" Thật ra chẳng phải mấy bà hàng xóm đó đúng hay không mà là chính bản thân em, em có tin bản thân không? Em học theo Cam, e đã từng hối hận bao giờ chưa? Tại sao em lại lựa chọn học theo Cam mà không phải bất kì một cách học nào khác vì như bản thân chị trước đây, chị cũng không học theo Cam, và hiện tại cũng rất nhiều bạn khác như vậy, chỉ chú trọng đến Grammar hay Reading thôi, thì chương trình VN là vậy mà? Em thấy em hiện tại đang hơn những bạn khác ở điểm nào? Tại sao em lại muốn vào trường chuyên (ok có thể là bố mẹ em muốn, em thấy bạn bè vào nên vào cho có hội bạn, hay chỉ là nó gần nhà )

Top Bottom