CLB Khu vườn ngôn từ Thảo luận xây dựng cốt truyện

Lâm Minh Trúc

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng tám 2018
516
725
121
Khánh Hòa
THPT Hoàng Văn Thụ
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Aigooo, tớ yêu Văn, Sử, Hóa, Sinh như bảo bối ý :v. Vậy mà nhiều bạn lại chối bỏ Sử, ghét bỏ nó, xa lánh nó chỉ vì nó...khô khan TwT.
Nói thật thì do các bạn chưa được giảng dạy với phương pháp tố thôi, và để khơi gợi niềm đam mê môn Sử cho các bạn, mình muốn viết truyện ngôn tình về lịch sử, có thể là xuyên không cho lạ - cũng chả lạ mấy nhỉ? Nhưng lại bí ý tưởng quá, triều đại đã chọn rồi, mình cũng đang tìm hiểu kiến thức sâu hơn về triều đại ý mà ý tưởng cốt truyện lại mơ hồ TwT.
Chui đuiiiiiiii

Kaito Kidㅤ

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
16 Tháng tám 2018
2,350
5,150
596
19
Hanoi University of Science and Technology
Hải Phòng
THPT Tô Hiệu
Aigooo, tớ yêu Văn, Sử, Hóa, Sinh như bảo bối ý :v. Vậy mà nhiều bạn lại chối bỏ Sử, ghét bỏ nó, xa lánh nó chỉ vì nó...khô khan TwT.
Nói thật thì do các bạn chưa được giảng dạy với phương pháp tố thôi, và để khơi gợi niềm đam mê môn Sử cho các bạn, mình muốn viết truyện ngôn tình về lịch sử, có thể là xuyên không cho lạ - cũng chả lạ mấy nhỉ? Nhưng lại bí ý tưởng quá, triều đại đã chọn rồi, mình cũng đang tìm hiểu kiến thức sâu hơn về triều đại ý mà ý tưởng cốt truyện lại mơ hồ TwT.
Chui đuiiiiiiii
Năm nay mà thi vào 10 môn Sử là em đập đầu vào gối chết ko phải vì nó khô mà nó quá dài+khó học thuộc ngày tháng năm sự kiện đó chứ ạ

Lâm Minh Trúc

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng tám 2018
516
725
121
Khánh Hòa
THPT Hoàng Văn Thụ

Beo1206

CTV Thiết kế
Cộng tác viên
11 Tháng mười 2017
2,347
3,064
474
17
Vĩnh Phúc
THPTXH
Chui đuiiiiiiii
Chị viết thì tag em nha :> Ủng hộ chị :> Nói thật , có đôi lúc , em còn thấy Sử dễ học hơn cả mấy môn tự nhiên ý :>

Empe_Tchanz

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng mười 2017
651
654
156
Thái Bình
Chui đuiiiiiiii
em ủng hộ chị luôn. cơ mà chị có thể nói cho em nghe sơ bộ xem chị đã nghĩ gì đc hong? Kiểu tên triều đại với nhân vật nào ấy :3

Lâm Minh Trúc

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng tám 2018
516
725
121
Khánh Hòa
THPT Hoàng Văn Thụ
em ủng hộ chị luôn. cơ mà chị có thể nói cho em nghe sơ bộ xem chị đã nghĩ gì đc hong? Kiểu tên triều đại với nhân vật nào ấy :3
Chị muốn viết về thời Trịnh - Nguyễn phân tranh, trước hết bởi vì thời nay ở Đàng Trong thương nghiệp rất phát triển, đa dạng nên sẽ có sự giao lưu văn hóa cực tuyệt ý. Thứ hai là ở thời nay văn học chữ Nôm cũng phát triển mạnh, dễ thích ứng hơn, nếu vậy khi viết văn mà cần vài ba câu thơ xen vào cũng dễ làm hơn là thơ chữ Hán.
Còn về ý tưởng thì nam chính sẽ là một thương nhân Minh Hương - những người Hán thời Minh chán ghét chế độ của nhà Thanh mà di cư sang các nước khác sinh sống ý. Nữ chính có thể là ăn mày, hoặc là xuyên không, bla bla...Chung quy là chưa có tí kiến thức hay có quá nhiều kiến thức thông dụng về thời đại này. Vậy mới dễ giới thiệu mặc dù viết sẽ hơi mệt phần diễn giải :v.
Theo em thì nên viết như SGK là hay nhất :>
Chị cũng mong thế ý, mà viết xong em cũng chả có hứng đâu nhỉ :>

• Like
Reactions: Empe_Tchanz

Nguyễn Như Tuyết

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng mười một 2017
706
837
126
Bình Định
THCS Hoài Xuân
Chị muốn viết về thời Trịnh - Nguyễn phân tranh, trước hết bởi vì thời nay ở Đàng Trong thương nghiệp rất phát triển, đa dạng nên sẽ có sự giao lưu văn hóa cực tuyệt ý. Thứ hai là ở thời nay văn học chữ Nôm cũng phát triển mạnh, dễ thích ứng hơn, nếu vậy khi viết văn mà cần vài ba câu thơ xen vào cũng dễ làm hơn là thơ chữ Hán.
Còn về ý tưởng thì nam chính sẽ là một thương nhân Minh Hương - những người Hán thời Minh chán ghét chế độ của nhà Thanh mà di cư sang các nước khác sinh sống ý. Nữ chính có thể là ăn mày, hoặc là xuyên không, bla bla...Chung quy là chưa có tí kiến thức hay có quá nhiều kiến thức thông dụng về thời đại này. Vậy mới dễ giới thiệu mặc dù viết sẽ hơi mệt phần diễn giải :v.

Bạn lấy bối cảnh ở Việt Nam à. Cái này thì có vẻ hơi khó đấy. Vì nếu không cẩn thận sẽ vô tình làm thay đổi lịch sử(mình đã từng bị rồi, mặc dù ban đầu truyện đó cũng là truyện ngôn tình chẳng liên quan gì đến lịch sử cả nhưng trong những phút cao hứng đã lỡ phóng bút viết và rồi kết quả bị chửi tan tành luôn :>(:(:p). Với lại cái cốt mà mình đoán sơ qua từ cái ý mà bạn nói trên thì nếu không biết cách biến tấu thì cốt truyện sẽ quay lại mấy cái cốt cũ rích mà mấy tác giả trên mạng giờ thường viết.

Trần Nguyễn Đinh Phong

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng một 2019
538
936
126
21
Phú Yên
Hocmai Forum

Thời chúa Trịnh- chúa Nguyễn đúng không nhỉ? Thời này đất nước chiến tranh hơi nhiều, viết phải cẩm thận kẻo thành xuyên tạc lịch sử đấy

Lâm Minh Trúc

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng tám 2018
516
725
121
Khánh Hòa
THPT Hoàng Văn Thụ
cốt truyện như thế nào chị nhỉ? Phần thơ là tự sáng tác hay sao
Đúng rồi nhé, thơ là chị tự sáng tác.
Bạn lấy bối cảnh ở Việt Nam à. Cái này thì có vẻ hơi khó đấy. Vì nếu không cẩn thận sẽ vô tình làm thay đổi lịch sử(mình đã từng bị rồi, mặc dù ban đầu truyện đó cũng là truyện ngôn tình chẳng liên quan gì đến lịch sử cả nhưng trong những phút cao hứng đã lỡ phóng bút viết và rồi kết quả bị chửi tan tành luôn :>(:(:p). Với lại cái cốt mà mình đoán sơ qua từ cái ý mà bạn nói trên thì nếu không biết cách biến tấu thì cốt truyện sẽ quay lại mấy cái cốt cũ rích mà mấy tác giả trên mạng giờ thường viết.
Thời chúa Trịnh- chúa Nguyễn đúng không nhỉ? Thời này đất nước chiến tranh hơi nhiều, viết phải cẩm thận kẻo thành xuyên tạc lịch sử đấy
Cám ơn hai bạn rất nhiều, chính vì sợ xuyên tạc lịch sử mà mình đang phải cật lực mỗi nvafy đến thư viện tìm sách đọc và tra cưu trên mạng đây mày TwT. Và tất nhiên là sẽ cố gắng sát sử nhất có thể, mong các bạn giúp đỡ TwT

Top Bottom