Sinh 8 [Thảo luận] Câm đi liền với điếc?

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào các bạn!:)
Sau một thời gian không đăng bài, hôm nay Hằng tìm hiểu được cái này khá hay nên muốn chia sẻ với các bạn.:cool:

Bạn có để ý thấy là người bị câm thường cũng bị điếc không, và ngược lại, bị điếc thì cũng thường bị câm:>(

Người ta còn bảo rằng: Mười người điếc đã có đến chín người câm rồi.:(

Khoa học hơn, các bác sĩ hay nói bệnh "Câm điếc bẩm sinh":eek:

Tại sao lại như vậy?:) Tại sao câm điếc lại hay đi đôi với nhau nhỉ?:rolleyes:

P/s: Hằng chỉ onl được 10-15 phút thôi vì lí do sức khoẻ, nên sẽ trả lời muộn, mong cả nhà thông cảm:)

Last edited:

ĐứcHoàng2017

Học sinh tiến bộ
Thành viên
21 Tháng ba 2018
1,093
1,236
176
Hà Nội
Hocmai
Chào các bạn?:)
Sau một thời gian không đăng bài, hôm nay Hằng tìm hiểu được cái này khá hay nên muốn chia sẻ với các bạn.:cool:

Bạn có để ý thấy là người bị câm thường cũng bị điếc không, và ngược lại, bị điếc thì cũng thường bị câm:>(

P/s: Hằng chỉ onl được 10-15 phút thôi vì lí do sức khoẻ, nên sẽ trả lời muộn, mong cả nhà thông cảm:)
Câm và điếc hay đi đôi với nhau vì những người bị điếc họ không nghe được người khác nói gì nên thành ra không biết học nói như thế nào và thế là bị câm
nhưng thực ra thì Nguyên nhân gây ra điếc không phải là nguyên nhân khiến người điếc trở thành người câm
Vì bố mẹ mất niềm tin vào đứa con bị điếc nên không muốn nói chuyện với nó , khiến đứa trẻ không có cơ hội học nói. Và thế là nó trở thành người câm. Nhưng, nếu như những người làm cha làm mẹ có đủ tình thương và tính nhẫn nại để rèn luyện cho đứa con bị điếc thì có thể thông qua luyện tập ngôn ngữ miệng làm cho họ hiểu được ý của người bình thường nói. Sau đó, thông qua những bài học và bài luyện ở trường dành cho người câm điếc, họ học được cách phát âm thì người điếc cũng có thể nói được. Vì thế, người điếc không hẳn đã là người câm

Nhật Hạ !

Học sinh chăm học
Thành viên
14 Tháng tư 2019
409
292
76
18
Quảng Nam
THCS Lê Quang Sung
Con người học nói từ kho nhỏ, từ bố mẹ, mọi người xung quanh. Em bé nghe người lớn nói rồi nói theo, thế là học nói. Con nếu điếc thì sẽ không nghe được, nên không thể học nói được --> câm,
Em còn nghe nói người bị câm thì không nói được gì, nếu nge người khác nói, trường hợp họ nói xấu hay miệt thị mình thì sẽ không nói lại đượ, bị uất ức thế nên ông trời cho họ điếc luôn :p

• Like
Reactions: Đỗ Hằng

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
Câm và điếc hay đi đôi với nhau vì những người bị điếc họ không nghe được người khác nói gì nên thành ra không biết học nói như thế nào và thế là bị câm
nhưng thực ra thì Nguyên nhân gây ra điếc không phải là nguyên nhân khiến người điếc trở thành người câm
Vì bố mẹ mất niềm tin vào đứa con bị điếc nên không muốn nói chuyện với nó , khiến đứa trẻ không có cơ hội học nói. Và thế là nó trở thành người câm. Nhưng, nếu như những người làm cha làm mẹ có đủ tình thương và tính nhẫn nại để rèn luyện cho đứa con bị điếc thì có thể thông qua luyện tập ngôn ngữ miệng làm cho họ hiểu được ý của người bình thường nói. Sau đó, thông qua những bài học và bài luyện ở trường dành cho người câm điếc, họ học được cách phát âm thì người điếc cũng có thể nói được. Vì thế, người điếc không hẳn đã là người câm
Lí do xã hội cũng rất hay đấy, thật đáng buồn.
Mong là những bậc cha mẹ có con như vậy sẽ có trách nhiệm hơn, cho con đi học đúng cách để không chịu thiệt thòi bạn nhỉ:)
Con người học nói từ kho nhỏ, từ bố mẹ, mọi người xung quanh. Em bé nghe người lớn nói rồi nói theo, thế là học nói. Con nếu điếc thì sẽ không nghe được, nên không thể học nói được --> câm,
Em còn nghe nói người bị câm thì không nói được gì, nếu nge người khác nói, trường hợp họ nói xấu hay miệt thị mình thì sẽ không nói lại đượ, bị uất ức thế nên ông trời cho họ điếc luôn :p
Ừm, ông trời cũng tâm lí phết em nhỉ:D

Còn các bạn khác thì sao nhỉ? Cho tớ ý kiến của các bạn nào:)
Trẻ con học nói ra sao? Cha mẹ có vai trò gì trong việc tập nói của con?

Dưa Chuột

GOLDEN Challenge’s winner
Thành viên
7 Tháng năm 2018
432
317
101
20
Bình Định
THPT Số 1 Phù Cát

Em nghĩ cũng là do 1 phần từ gen của bố hoặc mẹ!!! :)

• Like

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,251
606
20
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc

anh nghĩ người điếc thì họ không nghe được nhưng họ vẫn có thể nói được.
Người câm họ nói được chứ chả thể nghe được
Nhưng kiểu khi chỉ nghe không thể nói nó rất ức chế mà chỉ nói mà không thể nghe cũng ức chế nên thường họ sẽ dừng cả 2 việc này lại.
Em nói câm đi liền với điếc thì nó đúng đấy vì không có thiết bị nào giúp cho người câm nói được
Nhưng nếu em nói ngược lại, điếc đi liền với câm là sai vì người điếc đã có máy trợ thính rồi :D
Anh nghĩ đây là một đề tài khá hay

• Like

Isla Chemistry

Cựu Trợ lí Admin | Cựu Kiểm soát viên
Thành viên
3 Tháng mười hai 2018
2,272
3,910
541
23
Hà Nội
Hà Nội
$\color{Red}{\fbox{ハノイ建築大学}}$

Người bị điếc bẩm sinh hoặc sơ sinh thường đi kèm câm do không được tiếp xúc ngôn ngữ. Tuy nhiên không phải ai cũng như vậy, ví dụ điển hình như Helen Keller học được ngôn ngữ nhờ ngôn ngữ động tác tay và sờ cử động môi.
P/S : Đọc cuốn The story of my life của bà rất hay nhé :rongcon28
Thêm 1 case nữa nè :

Last edited:

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
Người bị điếc bẩm sinh hoặc sơ sinh thường đi kèm câm do không được tiếp xúc ngôn ngữ. Tuy nhiên không phải ai cũng như vậy, ví dụ điển hình như Helen Keller học được ngôn ngữ nhờ ngôn ngữ động tác tay và sờ cử động môi.
P/S : Đọc cuốn The story of my life của bà rất hay nhé :rongcon28
Thêm 1 case nữa nè :
Trường hợp này em thấy ngưỡng mộ thật

Khi trẻ tập nói, cha mẹ có vai trò sửa sai cho chúng, chúng nói sai, cha mẹ sẽ sửa chữa để chúng nói theo.
Nhưng nếu đứa trẻ bị điếc bẩm sinh, chúng vẫn tập nói nhưng không nghe được cha mẹ chúng dạy gì, dẫn đến không định hình được mình nói gì, chỉ có thể ê a như người câm

• Like
Reactions: Isla Chemistry
Top Bottom