Sinh 10 Tế bào

huychuongvangsinhhocquocte

Học sinh mới
Thành viên
16 Tháng năm 2019
15
18
6
20
Nghệ An
Trường THPT Chuyên Phan Bội Châu
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1. Học thuyết TB đã khẳng định những gì:
  • Mọi sinh vật cấu tạo từ TB.
  • Mỗi TB đều được sinh ra từ TB trước đó
  • Có sự giống nhau cơ bản về TPHH+ hoạt tính TĐC của all loại TB
  • Hoạt động của cơ thể à tích hợp hoạt tính các TB độc lập.
Học thuyết làm thay đổi cách nhìn, cách hiểu, mở rộng kiến thức,tư duy cho toàn bộ nhân loại. Lấp đầy khoảng trống trong nhiều câu hỏi còn bỏ ngỏ về sự sống. Mặc dù Trái Đất đa dạng phong phú về sinh vật sống nhưng chúng đều được cấu tạo từ tế bào phản ánh đều cùng một nguồn gốc chung. Làm cầu nối cho thấy sự giống giau giữa hai sinh giới: Thực+ Động vật mà trước đó coi như là tách biệt nhau. Rằng vật thể không sống thì không có cấu tạo tế bào…
Nó còn giúp đặt ra nhiều câu hỏi khác, là công cụ, chìa khóa khơi mào nhiều ý tưởng, là tiền đề cho hàng loạt công trình nghiên cứu mới có ích sau này giúp tiến gần hơn việc giải đáp nhiều bí ẩn của sự sống hơn nữa.
VD: học thuyết tiến hóa cổ điển có Charles Robert Darwin, người đã sáng tạo nên cuộc cách mạng tư duy vĩ đại nhất của nhân loại trong mọi thời đại khi chứng minh con người cũng là sản phẩm của tiến hóa.
Và một vai trò nữa cũng quan trọng không kém ==> đáp ứng nhiều nhu cầu đời sống con người = thông qua việc nghiên cứu tế bào: tìm ra nhiều phương pháp chữa bệnh người+ vật, cải tạo môi trường sống

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
1. Học thuyết TB đã khẳng định những gì:
  • Mọi sinh vật cấu tạo từ TB.
  • Mỗi TB đều được sinh ra từ TB trước đó
  • Có sự giống nhau cơ bản về TPHH+ hoạt tính TĐC của all loại TB
  • Hoạt động của cơ thể à tích hợp hoạt tính các TB độc lập.
Học thuyết làm thay đổi cách nhìn, cách hiểu, mở rộng kiến thức,tư duy cho toàn bộ nhân loại. Lấp đầy khoảng trống trong nhiều câu hỏi còn bỏ ngỏ về sự sống. Mặc dù Trái Đất đa dạng phong phú về sinh vật sống nhưng chúng đều được cấu tạo từ tế bào phản ánh đều cùng một nguồn gốc chung. Làm cầu nối cho thấy sự giống giau giữa hai sinh giới: Thực+ Động vật mà trước đó coi như là tách biệt nhau. Rằng vật thể không sống thì không có cấu tạo tế bào…
Nó còn giúp đặt ra nhiều câu hỏi khác, là công cụ, chìa khóa khơi mào nhiều ý tưởng, là tiền đề cho hàng loạt công trình nghiên cứu mới có ích sau này giúp tiến gần hơn việc giải đáp nhiều bí ẩn của sự sống hơn nữa.
VD: học thuyết tiến hóa cổ điển có Charles Robert Darwin, người đã sáng tạo nên cuộc cách mạng tư duy vĩ đại nhất của nhân loại trong mọi thời đại khi chứng minh con người cũng là sản phẩm của tiến hóa.
Và một vai trò nữa cũng quan trọng không kém ==> đáp ứng nhiều nhu cầu đời sống con người = thông qua việc nghiên cứu tế bào: tìm ra nhiều phương pháp chữa bệnh người+ vật, cải tạo môi trường sống
Cho mình hỏi một câu hỏi nhé, bạn có tin chúng ta và con vi khuẩn có cùng nguồn gốc không?
Mình không phải đối Darwin nhưng mình tin vào thuyết sự sống hơn
Bạn xem thêm bài viết ở đây nhé, từ báo trí thức việt: https://trithucvn.net/khoa-hoc/9-ly-do-chung-minh-thuyet-tien-hoa-cua-darwin-sai.html

huychuongvangsinhhocquocte

Học sinh mới
Thành viên
16 Tháng năm 2019
15
18
6
20
Nghệ An
Trường THPT Chuyên Phan Bội Châu
Cho mình hỏi một câu hỏi nhé, bạn có tin chúng ta và con vi khuẩn có cùng nguồn gốc không?
Mình không phải đối Darwin nhưng mình tin vào thuyết sự sống hơn
Bạn xem thêm bài viết ở đây nhé, từ báo trí thức việt: https://trithucvn.net/khoa-hoc/9-ly-do-chung-minh-thuyet-tien-hoa-cua-darwin-sai.html
Hmmm. cảm ơn bạn đã hỏi mình câu rất thú vị. Câu trả lời của mình là không hẳn tin. Thực ra mình cũng đã suy nghĩ rất nhiều về vấn đề này, mình có tìm hiệu về việc tính đúng sai của thuyết tiến hóa, cả 2 phe đúng sai đều có những luận điểm cứng cáp chứng tỏ được mình đúng và đối thủ sai. Nhưng mình nghĩ rằng hiện tại bản thân mình đang còn ở trong một môi trường học tập, cần phải học hỏi từ cái đơn giản trước. Bạn thử nghĩ như mình nhé, nếu một hệ thống giáo dục có 2 phe đối lập 1 là thuyết tiến hóa 1 là thuyết sự sống thì chắc chắn sẽ gây ra sự rối loạn nhất định trong việc phân bố kiến thức,nó rất khập khiễng trong việc xét thi cử ví dụ nhưu kì thi THPT quốc gia, HSG quốc gia và chẳng nhẽ là ai tin vào thuyết nào thì học môn sinh học theo thuyết đấy? Mình là con người trung gian không thiên về bất cứ một thuyết nào, mình muốn mình tìm hiểu kĩ về thuyết tiến hóa ở tuổi học sinh cái đã rồi sau đó học cao hơn mình sẽ tìm hiểu về mặt trái của thuyết này. sẽ hiệu quả hơn nhiều việc phải học cùng 1 lúc 2 thuyết.học thuyết sự sống sau thuyết tiến hóa thì lựa chọn thông minh hơn vì thuyết sự sống đa số là dựa vào những điểm sai trong thuyết tiến hóa mà phản lại. Nếu chúa trời tồn tại, thì chưa chắc Chúa tạo ra vạn vật mà Chúa chỉ làm nhiệm vụ giúp đỡ sinh vật sống trên Trái Đất thì sao. đó là ý kiến của mình. thanks

Last edited:

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
Hmmm. cảm ơn bạn đã hỏi mình câu rất thú vị. Thực ra mình cũng đã suy nghĩ rất nhiều về vấn đề này, mình có tìm hiệu về việc tính đúng sai của thuyết tiến hóa, cả 2 phe đúng sai đều có những luận điểm cứng cáp chứng tỏ được mình đúng và đối thủ sai. Nhưng mình nghĩ rằng hiện tại bản thân mình đang còn ở trong một môi trường học tập, cần phải học hỏi từ cái đơn giản trước. Bạn thử nghĩ như mình nhé, nếu một hệ thống giáo dục có 2 phe đối lập 1 là thuyết tiến hóa 1 là thuyết sự sống thì chắc chắn sẽ gây ra sự rối loạn nhất định trong việc phân bố kiến thức,nó rất khập khiễng trong việc xét thi cử ví dụ nhưu kì thi THPT quốc gia, HSG quốc gia và chẳng nhẽ là ai tin vào thuyết nào thì học môn sinh học theo thuyết đấy? Mình là con người trung gian không thiên về bất cứ một thuyết nào, mình muốn mình tìm hiểu kĩ về thuyết tiến hóa ở tuổi học sinh cái đã rồi sau đó học cao hơn mình sẽ tìm hiểu về mặt trái của thuyết này. sẽ hiệu quả hơn nhiều việc phải học cùng 1 lúc 2 thuyết.học thuyết sự sống sau thuyết tiến hóa thì lựa chọn thông minh hơn vì thuyết sự sống đa số là dựa vào những điểm sai trong thuyết tiến hóa mà phản lại. Nếu chúa trời tồn tại, thì chưa chắc Chúa tạo ra vạn vật mà Chúa chỉ làm nhiệm vụ giúp đỡ sinh vật sống trên Trái Đất thì sao. đó là ý kiến của mình. thanks
Nếu bạn có thể đồng ý ngồi và nói chuyện với tớ như một người trưởng thành
Tớ không phản biện rằng cái gì đúng/sai, nhưng tớ muốn nhìn thế giới đúng theo sự thật của nó
Sách giáo khoa thì năm nào cũng tái bản, vậy tại sao không cập nhật? Đưa cả hai luồng ý kiến vào, nội dung sách giáo khoa như muốn khẳng định thuyết tiến hoá darwin là đúng trên hết. Tớ muốn một môi trường giáo dục và tư duy mở
Phần kiến thức này bây giờ rất nhạy cảm, thi HSG QG cũng không hỏi trực tiếp đến, thi đại học cũng vậy. Nên mình ngồi nói chuyện với nhau chắc cũng không phạm tội gì đâu hì hì :D

Top Bottom