Hóa 11 Tại sao trong cùng 1 dung dịch ion CO3(2-) không thể cùng tồn tại với ion Fe3+?

Châu Ngân

Học sinh
Thành viên
1 Tháng năm 2021
109
71
46
Bình Dương
Trường THPT Lương Thế Vinh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

- Mình thấy trong bảng tính tan thì Fe3+ với CO3(2-) là hợp chất không tồn tại hoặc bị phân hủy trong nước, vậy thì chúng chỉ có thể tồn tại dưới dạng ion, ko thể phản ứng với nhau. Vậy tại sao không thể cùng tồn tại?
- Mình có xem lời giải, ngta giải thích là do có phản ứng 2Fe3+ + 3CO3(2-) + 3H2O --> 2Fe(OH)3 + 3CO2
Đồng ý là Fe(OH)3 kết tủa (thỏa mạn đk của p/ứ trao đổi ion trong dd các chất điện ly) nhưng mà do có sự tham gia của H2O nên mình không hiểu, trong các p/ứ trao đổi ion khác mình nghĩ nước chỉ làm nhiệm vụ tách chất ra thành các ion (do là dung môi phân cực) chứ không tham gia phản ứng, nhưng trong p/ứ trên nó tham gia phản ứng luôn (trong khi nhiều p/ứ khác nếu H2O tham gia thì sp của những p/ứ đó sẽ khác đi nhiều). Hơn nữa mình nghĩ để xảy ra p/ứ trên thì H2O phải phân li ra H+, nhưng mà vốn dĩ H2O phân li rất ít, thế thì làm sao xảy ra p/ứ kia được ạ??
Mọi người cứ thoải mái trao đổi, mình cảm ơn nhiều

Nguyễn Đăng Bình

Học sinh tiến bộ
Thành viên
12 Tháng hai 2019
2,154
1,938
296
Hà Nội
Trường THPT chuyên Hà Nội-Amsterdam
các p/ứ trao đổi ion khác mình nghĩ nước chỉ làm nhiệm vụ tách chất ra thành các ion (do là dung môi phân cực) chứ không tham gia phản ứng, nhưng trong p/ứ trên nó tham gia phản ứng luôn (trong khi nhiều p/ứ khác nếu H2O tham gia thì sp của những p/ứ đó sẽ khác đi nhiều).
nhưng kia có phải phản ứng trao đổi ion đâu bạn :/
Hơn nữa mình nghĩ để xảy ra p/ứ trên thì H2O phải phân li ra H+, nhưng mà vốn dĩ H2O phân li rất ít, thế thì làm sao xảy ra p/ứ kia được ạ??
yeb, nhưng trong pư chất tham gia là H2O chứ có phải H+ đâu bạn?

• Like
Reactions: Nguyễn Linh_2006

Châu Ngân

Học sinh
Thành viên
1 Tháng năm 2021
109
71
46
Bình Dương
Trường THPT Lương Thế Vinh
Last edited by a moderator:

Nguyễn Đăng Bình

Học sinh tiến bộ
Thành viên
12 Tháng hai 2019
2,154
1,938
296
Hà Nội
Trường THPT chuyên Hà Nội-Amsterdam
Vậy là p/ứ gì vậy ạ?
xếp theo định nghĩa thì có thể xếp nó vào phản ứng thủy phân
cơ mà bạn học cái môn này cũng không nhất thiết phải bó buộc nó vào mấy cái bạn học quá, vì nó đa số đã được giảm tải cũng như có cả những kiến thức sai lệch (như phản ứng tráng gương của lớp 9 chẳng hạn) để chúng ta có thể tiếp cận nó dễ hơn
Vậy khi nào thì H2O sẽ tham gia p/ứ ạ? Tại mình thấy nhiều p/ứ xảy ra trong dung dịch nhưng nước không tham gia những p/ứ ấy
cái này thì phải học thuộc thôi bạn, do những phản ứng đấy có phải do con người tạo ra đâu :/

Trung Ngo

Cựu TMod Hóa
Thành viên
27 Tháng tư 2020
1,424
2,819
346
19
Bắc Giang
THPT Lạng Giang 1
Vậy khi nào thì H2O sẽ tham gia p/ứ ạ? Tại mình thấy nhiều p/ứ xảy ra trong dung dịch nhưng nước không tham gia những p/ứ ấy
cơ chế phản ứng thủy phân; tác nhân ái nhân là nước
Fe3+ là axit
CO3 2- bazo
Fe3+ H2O =Fe(OH)3+ H+
CO3 2- +H2O = HCO3- +CO32- +OH- (nó thủy phân 2 nấc, bạn tự viết ra nhé =)); mình viết gộp thôi, không đúng đâu )
H+ + CO32- +HCO3- -->CO2 +H2O
thủy phân là có sự tham gia phản ứng của nước nhé ...

Last edited:
Top Bottom