Tại sao học văn khó??????????????

J

john_leo

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn biết tai sao học văn khó hok?TỚ xin chia sẻ với mọi người về vấn đề này như sau:
1.Môn văn là một môn học nghe giảng rất buồn ngủ.
2.Là một môn mà khi học bài, nó rất là lằng nhằng dài dòng(vì khi kt 45' văn,còn phải học về tác giả,định lí, ghi nhớ,...rất dài dòng.
3.Là môn học khó nuốt vì không những khi kt phải học bài trong sách mà còn phải học phần cô giáo giảng để làm tốt bài kt.
4.Có nhiều thầy cô rất khó, hễ vi phạm kỷ luật lại đi trừ điểm hs.
(Đây là 4 lí do của mình chứng tỏ môn văn khó nuốt.Có gí mong càc bạn vổ sung thêm cho tớ).
Kí tên:
JOHN LEO

C

congchualolem_b

1/ Văn k hẳn buồn ngủ:
Buồn ngủ là cảm giác cũng như tình trạng thường thấy ở bất kì ai khi học môn Văn, chính mình cũng thường xuyên rơi vào tình trạng này mặc dù mình rất yêu văn nhưng phải thừa nhận có khá nhiều tiết môn Văn rất nhàm chán, nhất là trong những tiết như tiếng việt hay ngữ pháp, tập làm văn, các bài học ít lôi cuốn sự chú ý của học sinh, khiến học sinh có cảm giác mệt mỏi và đâm ra…ngủ gục. Chủ yếu vì ta thấy nó quá đơn giản, bởi chỉ cần để ý 1 chút là sẽ phát hiện ra nhưng thực chất nó lại rất quan trọng, nó đóng vai trò quyết định với kĩ năng làm bài của bạn, giúp bổ sung và là cơ hội để bạn học hỏi nhiều điều từ những tác phẩm thực tế. Bản thân văn k nhàm chán, chủ yếu là ở ng giảng và ng nghe, ng giảng bài nếu k biết cách giảng thì tiết học trở nên đơn điệu, k có hào hứng, khó tiếp thu và khá mù mịt. Còn ng nghe, nếu k biết cách nghe thì cũng mau chán, đâm ra lười phát biểu và rồi… “khò khò”… Để tránh xảy ra tình trạng này, bản thân cô và trò cần biết cách tạo ra sự mới mẻ và phấn khởi trong quá trình dạy và học, cô giáo k nên quá cứng nhắc theo giáo án mà cần đưa ra nhiều dẫn chứng thú vị, đem hết khả năng để phân tích thật hay những ví dụ đó, riêng với trò k nên quá thành kiến với tiết văn, trước khi vào học cần đi lại lòng vòng cho đầu óc tỉnh táo, vào học thì ngồi lưng thẳng, nhìn thẳng lên bảng, nghe cô giáo giảng, cần thường xuyên đặt vấn đề nhờ cô giáo giải đáp, một phần sẽ giảm sự thụ động, k buồn ngủ nữa, mặt khác sẽ giúp bạn nhớ những kiến thức này lâu hơn mà đôi khi k cần học bài.
2. Văn tuy dài nhưng k khó học
Môn văn học nhiều là học thơ, học những câu văn quan trọng trong tác phẩm truyện, học tiểu sử tác giả và tác phẩm. Bản thân mình chưa bao giờ học những thứ này vì mình thường xuyên đọc lại và dần dần tự khắc vào óc, duy có điều k nhớ chính xác đc năm mà chỉ nắm cái chủ yếu. Văn k như các môn học khác đòi hỏi những thông tin về tác giả và tác phẩm quá kĩ, nếu là thuyết minh thì sẽ khác, nhưng là văn nghị luận thì chỉ cần nắm sơ qua là đc. Thơ, văn là cái chắc chắn phải thuộc, phải học thì bn mới làm bài tốt và có điểm cao đc, vì nó khá dài nên bạn phải dành nhiều thời gian cho nó, nhưng như thế lại tốn thời gian và ảnh hưởng đến công việc của bạn, vì vậy bạn nên tranh thủ những thời gian rảnh đọc lại các tác phẩm, đôi lúc nhẩm đọc vài câu, xem như 1 cách thư giãn đọc sách báo, như thế giúp bn giảm áp lực mà lại còn thuộc những thứ mà bn vẫn cho rằng khó nuốt.
3. Văn k hề khó nuốt mà nuốt dễ như cháo
Nếu theo bạn môn này phải học và đầu tư quá nhiều thì mình lại nghĩ theo chiều hướng khác. Đúng là bạn vừa phải học nội dung trong sách giáo khoa và còn phải nghe cũng như ghi nhớ thật kĩ những lời giảng của cô thì mới mong tốt đc. Nhưng mình nói thế này, những phần trong sách giáo khoa rất ngắn, chỉ có phần ghi nhớ mà thôi, phần cô giáo giảng đã đc tóm gọn trong quá trình cho chép bài, những phần đó luôn gắn liền với nội dung của tác phẩm, nếu bn ghi nhớ đc nội dung của tác phẩm thì bn chỉ cần nắm đc nghệ thuật của tác phẩm mà thôi. Những ý trong bài mà cô cho ghi đc xem như 1 dàn ý sơ lược giúp bn phân tích dễ dàng hơn, còn nếu k thì bn cần chịu khó tìm đọc và tham khảo sách văn mẫu để học cách viết của nhiều ng khác nhau, đọc nhiều vừa là cách giết thời gian vừa là cách để bn học, nắm đc kĩ năng cũng như k cần phải học một cách khô khan và máy móc những kiến thức mới chỉ là cơ bản trên lớp.
4. Thầy cô k phải khó mà là nguyên tắc
Cái này mình thấy bn sai nặng hơn cả, thầy cô k phải là khó mà đó là 1 lẽ đương nhiên, khi bn sai thì phải trừ điểm bn, khi đó bn sẽ nhớ kĩ lỗi của mình mà lần sau để ý và khắc phục từ từ, ví như lỗi chính tả, mình để ý rằng rất nhiều ng hiện nay thậm chí đã học cấp 3 mà còn viết sai chính tả trầm trọng, khó cứu vãn đc, điều đó cốt là từ nhỏ đã k đc rèn luyện cách viết cho chính xác và ít đọc sách báo. Bản thân bn cần phải hoàn thiện mình mới có thể tiến bộ, thầy cô chỉ theo 1 lẽ thường tình mà làm chứ k có ý làm khó dễ với bn, nếu bn chịu phấn đấu thì k phải lo sợ điều đó nữa.
Mến chào!

C

cuncon2395

Tuỳ ở mỗi người thôi chứ tui thuộc típ người ghét Văn nhất

ko hẳn như vậy đâu bạn ạ
môn văn cũng rất hay đó...nếu như chịu tìm hiểu nó...
từ đầu tui cũng nghĩ môn văn chán lắm ...ghét lắm//...nhưng sau 1 thời gian .tui cảm tháy thick văn ghê...
văn cũng hok phải khó...nó đòi hỏi mình suy nghĩ thui...chỉ chịu khó 1 chút thui là đủ oy :D

C

congchualolem_b

môn văn k đòi hỏi quá nhiều, chỉ cần đôi lúc bn chịu ngồi suy nghĩ và thả hồn mình cho thanh thản cũng giúp bn có những dòng cảm xúc để viết nên những bài văn đầy cảm xúc, có câu "văn ôn võ luyện", chỉ cần cố gắng là đc.

T

trinhluan

Nói chung là môn văn hình như gần là một môn nghệ thuật, nó đòi hỏi con người ta không những cần đầy đủ kiến thức mà nó còn đòi hỏi chúng ta biết cách hành văn tốt. Nói chung là bạn nào yêu thích nó từ hồi cấp 2 thì chắc chắn sẽ không thấy nó khó. Hoặc sẽ tuỳ vào sở thích của bạn. Chẳng hạn bạn thích ban a thì chắc chắn rằng bạn sẽ lao đầu vào học toán lý hoá, còn bạn nào thích học ban c thì sẽ lao vào học văn sử địa thôi? Đúng ko cả nhà.

Top Bottom