tác phẩm văn học của Hồ Chí Minh

H

hangmjlu

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1)Có rất nhiều bài thơ của Bác nói về nỗi thống khổ vì bị mất tự do nhưng có rất nhiều bài Bác tự coi mình là khách tiên,khách tự do,điều đó có mâu thuẫn không?vì sao?
2)giá trị nhân đạo trong tác phẩm:"nhật ký trong tù" có giống tinh thần nhân đạo của Thiên chúa giáo,phât giáo hay không?
3)"khi nói về chất thép trong "nhật ký trong tù"phải hiểu 1 cách linh hoạt có những bài thơ của Bác không hề nói đến chất thép,lên giọng thép nhưng đằng sau đó là cả 1 tinh thần thép" hãy giả thích và chứng minh ý kiến này của Hoài Thanh
p/s:giúp mình nhanh nhé các bạn,đây là đề của tổng kết phần văn học 11

2

251192

1)Có rất nhiều bài thơ của Bác nói về nỗi thống khổ vì bị mất tự do nhưng có rất nhiều bài Bác tự coi mình là khách tiên,khách tự do,điều đó có mâu thuẫn không?vì sao?
2)giá trị nhân đạo trong tác phẩm:"nhật ký trong tù" có giống tinh thần nhân đạo của Thiên chúa giáo,phât giáo hay không?
3)"khi nói về chất thép trong "nhật ký trong tù"phải hiểu 1 cách linh hoạt có những bài thơ của Bác không hề nói đến chất thép,lên giọng thép nhưng đằng sau đó là cả 1 tinh thần thép" hãy giả thích và chứng minh ý kiến này của Hoài Thanh
p/s:giúp mình nhanh nhé các bạn,đây là đề của tổng kết phần văn học 11

1)điều này không mâu thuẫn vì dù là bị xiềng xích,bị đày đoạ trong gian khổ tột cùng thì tâm hồn của Bác vẫn dành cho thiên nhiên nhìn ngắm nó và cảm nhận vẻ đẹp của nó,đó là lý do mà Bác tự coi mình là khách tiên và là người tự do,có thể thể xác Bác bị giam giữ con tâm hồn thì không
2)có.tinh thần nhân đạo của "nhật ký trong tù" có quan điểm giai cấp hướng về nhân dân lao động chứ không chung chung cho toàn thể xã hội như tôn giáo(lo cho người bạn tù,người nông dân,đứa bé đi tù thay cha...)
-nhân đạo của "nhật ký trong tù" không chỉ yêu thương,cảm thông với nỗi thống khổ của con người mà chỉ cho con người con đương đấu tranh để cải tạo giai cấp
3)dù bị giam hãm nhưng tâm hồn Bác vẫn luôn hướng về ánh sáng và sự sông,chủ nghĩa lạc quan tự do,không hề chán nản,đằng sau sự yêu đời đó chính là tinh thần thép mà không cần phải hô hào,phải nói chuyên thép
(mình nghĩ vậy,có gì mọi người góp ý cho mình,thank)

Top Bottom