Suất điện động và hiệu điện thế ?

S

songduy

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho em hỏi về mối quan hệ giữa hiệu điện thế và suất điện động .Đĩnh nghĩa em hiểu rồi còn quan hệ giữa chúng em không rõ .Em thấy mấy thầy thường dùng từ suất điện động em không hiểu cho lắm :confused::D:pthầy giải thích giúp em nhe:D:D

H

hocmai.vatli

Chào em.

Nếu em hiểu rồi thì em sẽ không hỏi câu đó. Em mới chỉ là học thuộc thôi em à.

Một đoạn mạch có nguồn và các vật tiêu thụ điện. Mạch trong gồm có các nguồn, mạch ngoài gồm có các vật tiêu thụ điện. Trong mạch kín, dòng điện chạy qua cả mạch ngoài và mạch trong nên nguồn điện cũng là một vật dẫn điện và như vậy nguồn sẽ có điện trở. Nên suất điện động của em bao gồm hiệu điện thế mạch trong cộng với hiệu điện thế mạch ngoài. Hiệu điện thế mạch ngoài là U = IR mà các em học từ THCS, hiệu điện thế mạch trong bằng Ir. Suất điện động và hiệu điện thế có cùng đơn vị là Vôn.

Nếu mạch ngoài hở thì suất điện động của nguồn có giá trị bằng hiệu điện thế hai cực của nó.
Số ghi trên mỗi nguồn điện có giá trị bằng suất điện động của nguồn đó. Khi em mua pin thì số ghi trên quả pin đó chính là suất điện động.

Top Bottom