Sử 7 đường lối ngoại giao của vua Quang Trung

Phạm Thúy Hằng

Cựu Phụ trách BP Quản lí & Mod CĐ|Thiên tài vật lí
Thành viên
15 Tháng ba 2017
6,181
1
10,074
1,243
20
Hà Nội
THCS Nam Từ Liêm
Nhận xét đường lối ngoại giao của vua Quang Trung
Chính sách ngoại giao của Quang Trung vừa khôn khéo, kiên quyết nhưng mềm dẻo và linh hoạt với phương Bắc. Giúp nâng cao lòng tự hào của dân tộc, vừa mềm dẻo để giữ vững nền độc lập cho dân tộc.

• Like
Reactions: Hà Huy Hoàng

Hà Huy Hoàng

Học sinh
Thành viên
2 Tháng một 2018
99
28
26
Bắc Kạn
Trung học cơ sở Đức Xuân
Chính sách ngoại giao của Quang Trung vừa khôn khéo, kiên quyết nhưng mềm dẻo và linh hoạt với phương Bắc. Giúp nâng cao lòng tự hào của dân tộc, vừa mềm dẻo để giữ vững nền độc lập cho dân tộc.
Mình còn 1 thắc mắc:
So sánh nét độc đáo về tình hình quân sự của ta trong 2 cuộc kháng chiến chống Xiêm-Thanh

Phạm Thúy Hằng

Thành viên
15 Tháng ba 2017
6,181
1
10,074
1,243
20
Hà Nội
THCS Nam Từ Liêm
Mình còn 1 thắc mắc:
So sánh nét độc đáo về tình hình quân sự của ta trong 2 cuộc kháng chiến chống Xiêm-Thanh
Xiêm: + Dùng kế nhử quân giặc ra khỏi căn cứ đến địa hình có lợi nhất cho quân ta để đánh tiêu diệt chúng bằng cách đánh mai phục, đánh vận động, thế trận bất ngờ, quyết tâm đánh tiêu diệt nhanh, giải quyết triệt để...
Thanh: + Rút lui chiến lược bảo toàn lực lượng, quân thủy về Biện Sơn, quân bộ về Tam Điệp, tạo thành thế nương tựa nơi hiểm yếu, gây cho địch chủ quan, tạo điều kiện thuận lợi phản công...
+ Lợi dụng địch sơ hở (tết Nguyên đán), nắm vững thời cơ, triệt để lợi dụng yếu tố bất ngờ, phản công chiến lược, tiến công chớp nhoáng...
P/s: Mình không chắc câu này lắm

• Like

Hà Huy Hoàng

Học sinh
Thành viên
2 Tháng một 2018
99
28
26
Bắc Kạn
Trung học cơ sở Đức Xuân
Xiêm: + Dùng kế nhử quân giặc ra khỏi căn cứ đến địa hình có lợi nhất cho quân ta để đánh tiêu diệt chúng bằng cách đánh mai phục, đánh vận động, thế trận bất ngờ, quyết tâm đánh tiêu diệt nhanh, giải quyết triệt để...
Thanh: + Rút lui chiến lược bảo toàn lực lượng, quân thủy về Biện Sơn, quân bộ về Tam Điệp, tạo thành thế nương tựa nơi hiểm yếu, gây cho địch chủ quan, tạo điều kiện thuận lợi phản công...
+ Lợi dụng địch sơ hở (tết Nguyên đán), nắm vững thời cơ, triệt để lợi dụng yếu tố bất ngờ, phản công chiến lược, tiến công chớp nhoáng...
Sao mình lại không nghĩ đc như bạn nhỉ?

• Like
Reactions: Phạm Thúy Hằng

Hà Huy Hoàng

Học sinh
Thành viên
2 Tháng một 2018
99
28
26
Bắc Kạn
Trung học cơ sở Đức Xuân
Bạn có thể lấy ví dụ đc ko ạ

Phạm Thúy Hằng

Thành viên
15 Tháng ba 2017
6,181
1
10,074
1,243
20
Hà Nội
THCS Nam Từ Liêm
Bạn có thể lấy ví dụ đc ko ạ
ví dụ kiểu gì nhỉ
kiên quyết tiến quân tiêu diệt kẻ thù
mềm dẻo nhưng cố gắng bảo vệ từng tấc đất của Tổ quốc
=> Tránh đất nước bị chia cắt
Mình không biết cho Ví dụ kiểu gì nữa :(

• Like

Hà Huy Hoàng

Học sinh
Thành viên
2 Tháng một 2018
99
28
26
Bắc Kạn
Trung học cơ sở Đức Xuân
ví dụ kiểu gì nhỉ
kiên quyết tiến quân tiêu diệt kẻ thù
mềm dẻo nhưng cố gắng bảo vệ từng tấc đất của Tổ quốc
=> Tránh đất nước bị chia cắt
Mình không biết cho Ví dụ kiểu gì nữa :(
Bạn đang lấy ví dụ về cái nào ạ?

• Like
Reactions: Phạm Thúy Hằng

Hà Huy Hoàng

Học sinh
Thành viên
2 Tháng một 2018
99
28
26
Bắc Kạn
Trung học cơ sở Đức Xuân
Vậy ví dụ về cái này đc ko ạ? Xin lỗi vì làm phiền bạn

Top Bottom