Văn 9 Sự lựa chọn của con người trong cuộc sống

thuyhax9

Học sinh chăm học
Thành viên
16 Tháng tám 2009
147
319
126
Nghệ An
THCS Nghi Phong, Nghi Lộc, Nghệ An
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề: Trước hai con đường khó và khó hơn- hãy chọn con đường khó hơn
Từ ý kiến của cố nhạc sĩ Hoàng Vân, em hãy viết một đoạn văn ngắn trình bày suy nghĩ về sự lựa chọn của con người trong cuộc sống
Chị @Trần Tuyết Khả@Roses_are_rosie giúp em với ạ em cảm ơn

Last edited:

wyn.mai

Cựu Mod Văn
HV CLB Địa lí
Thành viên
9 Tháng năm 2020
2,043
8,868
726
Lâm Đồng
Lý Tự Trọng
Đề: Trước hai con đường khó và khó hơn- hãy chọn con đường khó hơn
Từ ý kiến của cố nhạc sĩ Hoàng Vân, em hãy viết một đoạn văn ngắn trình bày suy nghĩ về sự lựa chọn của con người trong cuộc sống
Chị @Trần Tuyết Khả@Roses_are_rosie giúp em với ạ em cảm ơn
Trong cuộc sống vốn tồn tại hai con đường song song, một con đường khó và một con đường khó hơn. Là bạn thì bạn sẽ chọn gì, con đường thứ nhất hay là thứ hai? Còn tôi sẽ chọn con đường thứ hai vì cái gì cũng có lí do của nó cả. Nghĩ thử xem, cả hai con đường đều khó, nếu chọn con đường thứ nhất và vượt qua được thì ta vẫn còn con đường khó hơn, sao không thử một lần bứt phá giới hạn, thử thách bản thân một chút vì nếu thành công, ta sẽ thu lại biết bao kinh nghiệm quý báu, trở thành một con người tốt hơn. Nỗi sợ khó khăn, sợ bản thân không hoàn thành được mà nhiều người chỉ chọn con đường khó, thậm chí không dám đưa ra sự lựa chọn chỉ vì hai chữ "thất bại", tất cả đều chọn con đường khó, xô bồ, mệt mỏi, sao không thử chọn con đường khó hơn nhưng bằng chính sức lực, sự cố gắng biết đâu ta sẽ đến được cuối con đường. Không thử sao biết bản thân đến đâu, biết đâu đây chính là cơ hội tạo ra một bản thân trưởng thành, dày dặn kinh nghiệm hơn. Khi hoàn thành được, cảm giác sung sướng, tự hào về bản thân nó tuyệt vời lắm, đó chính là phần thưởng xứng đáng với công sức đã bỏ ra. Đôi lúc, trong cuộc sống phải đưa ra quyết định khó khăn nhưng nó đều giúp cho bản thân ta tốt hơn, trưởng thành hơn trong cuộc sống bão táp này.
Bạn tham khảo ^^

Top Bottom