Văn 9 Sử dụng cấu trúc "Nếu ... thì"

Thảo luận trong 'Tiếng Việt' bắt đầu bởi hoangthitu@gmail.com, 6 Tháng năm 2019.

Lượt xem: 138

1. hoangthitu@gmail.com

hoangthitu@gmail.com Học sinh mới Thành viên

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Giúp vs ạ:)
    Sử dụng cấu trúc "Nếu...thì'' trong những câu văn '' Nếu tất cả đều là doanh nhân thành đạt thì ai sẽ quét rác trên đường phố? Nếu tất cả đều là bác sĩ nổi tiếng thì ai sẽ là người sẽ dọn vệ sinh bệnh viện? Nếu tất cả đều là nhà khoa học thì ai sẽ là người tưới nước vào những luống rau? Nếu tất cả đều là kĩ sư phần mềm thì ai sẽ là người gắn con chíp vào máy tính " có tác dụng j??

dotnatbetHồ Nhi thích bài này.
  2. Pineapple <3

Pineapple <3 Học sinh chăm học Thành viên HV CLB Lịch sử

Trường học/Cơ quan:
    THCS-THPT Tạ Quang Bửu

Đây là biện pháp tu từ điệp cấu trúc em nhé ^^ Có tác dụng tạo nhịp điệu cho câu văn, làm câu văn thêm sinh động, dễ hiểu, đồng thời góp phần làm tăng tính hấp dẫn người đọc ^^ Chúc em học tốt ^^

hoangthitu@gmail.com thích bài này.
  3. dotnatbet

dotnatbet Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    huynh ba chanh

Sử dụng cấu trúc : nếu ... thì cho các câu hỏi trên có td giống như tạo nêu các câu nghi vấn mà không có câu trả lời.:Rabbit16

hoangthitu@gmail.com thích bài này.
  4. Karry Nguyệt

Karry Nguyệt Học sinh chăm học Thành viên HV CLB Hóa học vui

Trường học/Cơ quan:
    THCS Đặng Lễ

Sử dụng cấu trúc '' Nếu.....thì'' để làm cho đoạn văn thêm sinh động , hấp dẫn . Hàng loạt các dẫn chứng để nói đến công việc nào cũng đều đáng quý , đều có ích cho xã hội : những người quét rác cũng giống như những doanh nhân thành đạt , nhân viên dọn vệ sinh đều giống như những bác sĩ giỏi,.,.....

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted