Sử 6 [Sử 6+7+8+9+10+11+12]Hỏi và đáp

N

nhocphuc_pro

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

:Mloa_loa:Thông báo: Để đảm bảo kiến thức của mọi người tốt, để hiểu biết thêm 1 số kiến thức mới,......., mọi người có những câu hỏi khó, và muốn thử sức mình với những câu hỏi hóc búa thì hãy tham gia "Hỏi và đáp"
Bắt đầu:
:khi (152):

N

nhocphuc_pro

Mình bắt đầu trước nha
Lớp 7: Theo mấy bạn, việc nhà Hồ lên thay nhà Trần có phù hợp hay không.Vì sao?

H

hau_due_euclid

Mình bắt đầu trước nha
Lớp 7: Theo mấy bạn, việc nhà Hồ lên thay nhà Trần có phù hợp hay không.Vì sao?
phù hợp. vì cuối thời Trần bộ máy nhà nước đã mục rữa. nhưng việc Hồ Quý Ly xóa ngôi vua Trần làm cho không hợp với lòng dân dẫn đến bị nhà Minh xâm lược

H

hau_due_euclid

tiếp câu khác:
Theo bạn việc Nguyễn Ánh đưa quân Tây sang nước ta là tốt hay xấu? Vì sao.
theo mình là tốt

M

meongocxi

tiếp câu khác:
Theo bạn việc Nguyễn Ánh đưa quân Tây sang nước ta là tốt hay xấu? Vì sao.
theo mình là tốt

theo mình câu hỏi này cần đứng ở những vị trí khác nhau để nhận xét
- đối với dân tộc ta đó là điều không tốt làm như vậy khác nào tạo điều kiện cho kẻ thù bên ngoài có cớ vào nước ta
- đối với Nguyễn Ánh: trong những sự lựa chọn thì đây là 1 cách để khôi phục địa vị của dòng họ

M

meongocxi

tiếp nhé: theo bạn việc nhà Trần quy định chỉ lấy con em trong Hoàng tộc là tốt hay xấu?

M

meongocxi

việc ta thực hiện chính sách triều cống đối với Trung Quốc có phải là biểu hiện của 1 nước bé đối với một nước lớn không?

N

nhocphuc_pro

Theo em, một phần đúng nhưng đó là một biện pháp ngoại giao khôn ngoan để tránh những cuộc gây hấn của nước lớn vì nếu như không làm theo yêu cầu TQ thì chỉ rút họa vào thân mà thôi ( không biết có sai không )

M

meongocxi

ok, tiếp : việc thống nhất nước ta công lao thuộc về nhà Tây Sơn hay nhà Nguyễn?

H

hau_due_euclid

theo mình câu hỏi này cần đứng ở những vị trí khác nhau để nhận xét
- đối với dân tộc ta đó là điều không tốt làm như vậy khác nào tạo điều kiện cho kẻ thù bên ngoài có cớ vào nước ta
- đối với Nguyễn Ánh: trong những sự lựa chọn thì đây là 1 cách để khôi phục địa vị của dòng họ
cái này thì mình có ý kiến. giả sử nguyễn ánh không đưa quân pháp vào nước ta thì nước ta có tiến bộ như ngày nay được không? ý kiến riêng ;)

T

taianhpro000

lâu lắm không vào
cho em trả lời nha hì
theo em là của nhà nhà Tây Sơn
tiếp nha : theo các bạn việc làm của Lê Thái Tổ sau khi giành lại gianh sơn lên ngôi vua với các đại thần trong triều như Trần Nguyên Hãn,Phạm Văn Xảo là đúng hay sai. giải thích?

T

taianhpro000

cái này thì mình có ý kiến. giả sử nguyễn ánh không đưa quân pháp vào nước ta thì nước ta có tiến bộ như ngày nay được không? ý kiến riêng ;)

câu này thì anh không đồng ý vs em
vi Nguyễn Ánh chỉ mượn tay Pháp để đánh triều Tây Sơn chứ không giúp phát triển đất nước
nếu Nguyễn Ánh không đánh triều Tây Sơn thì có thể lúc đó nước ta đã có thể phát triển theo con đường TBCN không bị thực dân Pháp xâm lược và trở thành 1 nước lớn vì theo anh được biết nội dung trong cuộc cải cách do vua Quang Trung đề ra có đi thể gây ra sự xuất hiện của mầm mống TBCN

M

meongocxi

về công lao thống nhất đất nước theo mình thì nhà Tây Sơn có công đặt nền móng cơ sở cho sự thống nhất đất nước , còn Nguyễn Ánh là người tiếp tục và hoàn thiện quá trình này. tuy nhiên , thực chất công lao to lớn nhất vẫn thuộc về nhà Tây Sơn

T

taianhpro000

tiếp nha : theo các bạn việc làm của Lê Thái Tổ sau khi giành lại gianh sơn lên ngôi vua với các đại thần trong triều như Trần Nguyên Hãn,Phạm Văn Xảo là đúng hay sai. giải thích?

T

taianhpro000

uk
trong lịch sử sau khi khởi ngĩa Lam Sơn thắng lợi
Lê Lợi lên ngôi vua
sau này đã có những việc làm có ảnh hưởng nghiêm trọng đến các đại thần như Trần Nguyên Hãn, Phạm Văn Xảo theo bạn thì những việc làm đó là đúng hay sai. giải thích
còn Những việc làm đó là j mình ko nói được vì nói thì ra hết rùi

N

nhocphuc_pro

Những việc làm ấy sai vì do nghe lời các lời xua nịnh nên Le Loi đã nghi ngờ những người gắn bó với minh trong kháng chiến rồi đã giết oan những anh hùng đó

M

meongocxi

theo chị những việc làm đó là sai, và đây có thể nói là một trong những hạn chế của nhà Hậu Lê- thảm sát công thần. Họ là những người có công trong sự nghiệp giành độc lập dân tộc mà làm như vậy là không hợp đạo trời, không hợp lòng người, đồng thời dễ dẫn đến xu nịnh, ghen ghét, nghi ngờ lẫn nhau

N

nhocphuc_pro

Hãy đánh giá về nhân vật Hồ Quý Ly?
( mỗi người có cái danh giá khác nhau )
;););););););)

Top Bottom