Vật lí 12 sóng âm

gianghg8910

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng tám 2014
275
45
66
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người ơi cho mình hỏi sóng cơ với sóng âm khác nhau ở điểm gì ạ.Mình đọc định nghĩa trong sách giáo khoa mình thấy định nghĩa nó giống sóng cơ.Vậy nếu sóng âm giống sóng cơ vậy thì sao ta phải học bài sóng âm làm gì ạ????Mong mọi người giải đáp.
Cho mình hỏi thêm là âm với sóng âm có giống nhau không ạ???

Last edited:

Tên để làm gì

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng bảy 2017
3,419
3
4,467
644
21
Bình Định
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
Mọi người ơi cho mình hỏi sóng cơ với sóng âm khác nhau ở điểm gì ạ.Mình đọc định nghĩa trong sách giáo khoa mình thấy định nghĩa nó giống sóng cơ.Vậy nếu sóng âm giống sóng cơ vậy thì sao ta phải học bài sóng âm làm gì ạ????Mong mọi người giải đáp.
Cho mình hỏi thêm là âm với sóng âm có giống nhau không ạ???
về nguyên tắc thì nó đều là sóng nên nó có những bản chất chung giống nhau, nhưng hai loại này vẫn có vài đặc điểm khác (vd: môi trường truyền sóng, sự tác động của môi trường đối với bước sóng...đặc biệt sóng âm thì truyền âm thanh nên mình nghe được còn sóng cơ thì chỉ thấy thôi chứ không nghe được ( sóng tạo trên mặt nước khi thảy hòn đá xuống). Còn về việc tại sao phải học thêm thì bạn chỉ có thể hỏi Bộ GD thôi ^^
Không có định nghĩa "âm" trong các tính chất đặc trưng của vật lí bạn nhé, mình không rõ "âm" bạn đang muốn nói ở đây là gì ạ.

Top Bottom