[sinh12]ĐỘt biến cấu trúc NST

B

black_chick

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

bài mình muốn hỏi chính là câu lệnh hình tam giác trong sgk cơ bản trang 26
Vị trí đứt gãy khác nhau trên NST trong các đột biến cấu trúc NST liệu có gây nên những hậu quả khác nhau cho thể đột biến hay không??
mình biết chắc chắn là có nhưng giải thích như thế nào. mong các bạn giúp. mình cần gấp, thanks

M

minhme01993

Vị trí đứt gãy khác nhau trên NST trong các đột biến cấu trúc NST liệu có gây nên những hậu quả khác nhau cho thể đột biến hay không??
mình biết chắc chắn là có nhưng giải thích như thế nào. mong các bạn giúp. mình cần gấp, thanks

Dĩ nhiên là có rồi, đơn giản là do các đoạn NST khác nhau thì mang các gen khác nhau, khi đứt gãy xảy ra đột biến cấu trúc NST làm cho các gen bị thay đổi vị trí, mất gen hoặc làm mất nhóm gen liên kết, ...... Từ đó các loại bệnh khác nhau.
Tớ lấy VD nha:
1) Đột biến mất đoạn NST số 21 ở người gây ra bệnh Ung thư máu
2) Đột biến mất đoạn NST số 15 ở người gây ra bệnh mèo kêu
3) Một người mang gen quy định chiều cao thấp nhưng do đột biến lặp đoạn, lặp lại chính đoạn gen đó nên họ lại càng lùn thêm.
Đó, bạn đã thấy sự khác nhau rõ rệt chưa?

C

catsanda

bạn nên viết hẳn câu hỏi ra vì có nhiều bạn k dùng sách cơ bản nên việc giúp đỡ bạn sẽ gặp khó khăn:).
câu hỏi của bạn k được rõ dàng cho lắm."đứt gãy" có thể là 1 trong số 4 đột biến cấu trúc NST. tuỳ vào từng loại đột biến và vị trí đút gãy có tâm động hay là k có tâm động
vd trong đột biến lặp đoạn thì k bao h xảy ra trường hợp lặp lại 1 đoạn chứa tâm dộng vì khi đó NST có 2 tâm động\Rightarrow vô lí

M

minhme01993

bạn nên viết hẳn câu hỏi ra vì có nhiều bạn k dùng sách cơ bản nên việc giúp đỡ bạn sẽ gặp khó khăn:).
câu hỏi của bạn k được rõ dàng cho lắm."đứt gãy" có thể là 1 trong số 4 đột biến cấu trúc NST. tuỳ vào từng loại đột biến và vị trí đút gãy có tâm động hay là k có tâm động
vd trong đột biến lặp đoạn thì k bao h xảy ra trường hợp lặp lại 1 đoạn chứa tâm dộng vì khi đó NST có 2 tâm động\Rightarrow vô lí

lại thế rùi, bà học máy móc quá vậy? Phần này của sách cơ bản tui cũng học nè. CHỉ cần giải thích tại sao có thể gây ra nhiều loại bệnh thui, sách cơ bản ko nêu đến cụ thể các trường hợp có tâm động hay không đâu. Đề như thế là đầy đủ rùi.

C

catsanda

lại thế rùi, bà học máy móc quá vậy? Phần này của sách cơ bản tui cũng học nè. CHỉ cần giải thích tại sao có thể gây ra nhiều loại bệnh thui, sách cơ bản ko nêu đến cụ thể các trường hợp có tâm động hay không đâu. Đề như thế là đầy đủ rùi.
ừa tớ thấy câu trả lời của cậu dễ hiểu mà cũng rất hay đó
có lẽ tớ đi hơi sâu vào vấn đề:)

B

black_chick

k phải đâu bạn ơi, cô mình bảo là phải vẽ hình, và nêu ra từng trường hợp,
thứ 1 là: đứt 1 đoạn rất ngắn ở đầu mút như thế nào
thứ 2: đứt 1 đoạn dài thì như thế nào
thứ 3 : đứt đoạn có chứa tâm động thì như thế nào( có 1 tâm động thôi)
còn câu hỏi mình viết rõ rồi đó, chỉ là nói thêm địa chỉ cho những bạn học sách cơ bản biết thôi
viết lại câu hỏi nhá: Vị trí đứt gãy khác nhau trên NST trong các đột biến cấu trúc NST liệu có gây nên những hậu quả khác nhau cho thể đột biến hay không??
mình biết chắc chắn là có nhưng giải thích như thế nào.

T

taolatao82

còn câu hỏi mình viết rõ rồi đó, chỉ là nói thêm địa chỉ cho những bạn học sách cơ bản biết thôi
viết lại câu hỏi nhá: Vị trí đứt gãy khác nhau trên NST trong các đột biến cấu trúc NST liệu có gây nên những hậu quả khác nhau cho thể đột biến hay không??

thì bạn trả lời được rùi đó
thứ 1 là: đứt 1 đoạn rất ngắn ở đầu mút thường ít ảnh hưởng đến thể đột biến vì mang ít gen tuy nhiên có thể làm mất trình tự nu giúp các en zim khởi đầu các quá trình sao mã, dịch mã

thứ 2: đứt 1 đoạn dài thì như thế nào thì gây ảnh hưởng nghiêm trọng hơn nó giống như mất đoạn lớn
thứ 3 : đứt đoạn có chứa tâm động thì như thế nào( có 1 tâm động thôi) thì gây hậu quả nghiêm trọng nhất
vì nst khoog tồn tại nữa mà mất trung tâm hoạt động không di chuyển trong quá trì
nh phân bào nên sẽ bị tiêu biến.
ok

S

so_am_i

Vừa đc học bài này sáng nay nên góp chút ý kiến nóng hổi "vừa thổi vừa nghe" :D
1) Đứt 1 đọan rất ngắn ở đầu mút thường ít gây ra hậu quả nghiêm trọng nhưng đầu mút là nơi ngăn ko cho 2gen lk với nhau, mất đầu mút có thể làm biến đổi ctrúc NST nêú 2 gen ở 2 cromatit lk với nhau
2) Mất đoạn lớn làm mất cân bằng hệ gen trong NST, gen quy định 1số KH bị mất để lại hậu quả nghiêm trọng trên cơ thể
3) Mất đoạn mang tâm động thì NST ko thể tồn tại, nó bị tiêu biến trong môi trường nọi bào gây nên tình trạng cơ thể bị giảm SL NST và cũng để lại hậu quả nghiêm trọng

• Like
Reactions: Mai Linh 5931
Top Bottom