[Sinh học 9] quan hệ con vật ăn thịt- con mồi

N

nacy_miss

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

trong mối quan hệ con vật ăn thịt - con mồi, nếu số lượng cá thể của quần thể con vật ăn thịt và quần thể con mồi đều bị săn bắt với mức độ như nhau thì số lượng cá thể của quần thể nào phục hồi nhanh hơn? vì sao?
em sắp thi chuyên sinh, mak câu nỳ hok pek làm có đúng ko. giúp em nha! :(

~~ Chú ý tiêu đề [Sinh học 9] + tiêu đề

Thân: hongnhung.97

Last edited by a moderator:
H

hongnhung.97

trong mối quan hệ con vật ăn thịt - con mồi, nếu số lượng cá thể của quần thể con vật ăn thịt và quần thể con mồi đều bị săn bắt với mức độ như nhau thì số lượng cá thể của quần thể nào phục hồi nhanh hơn? vì sao?
Phần này em chưa học nhưng em đoán lụi tạm vậy ah ^^. Theo em thì quần thể con mồi sẽ phục hồi nhanh hơn.
Vì:
- Đầu tiên, ta phải kể đến về vấn đề sinh sản của quần thể động vật ăn thịt so với quần thể con mồi [vd: ở quần thể động vật ăn thịt các kì cách xa nhau và con non sinh ra lớn chậm, phụ thuộc vảo mẹ và dễ tử vong. Còn ở quần thể con mồi, nhiều loài sinh sản với tốc độ rất nhanh]
- Tiếp theo đó là vấn đề thức ăn giữa 2 quần thể. khi quần thể đỗng vật ăn thịt và con mồi giảm thì động vật ăn thịt khó kiếm mồi hơn ~~> tỉ lệ tử cao. Còn con mồi tiếp tục phát triển manh hơn nữa [giảm được tỉ lệ tử do động vật ăn thịt] ~~> phát triển mạnh hơn

Để dễ dàng hơn có thể cho ví dụ cụ thể thay thế quần thể động vật ăn thịt và con mồi.
vd: báo và nai để so sánh

P.s Em không chắc là đúng ah :-S. Anh/chị thử dùng nhiều vd để so sánh thử. Ah anh/chị chú ý tiêu đê hơn nha^^: [sinh học 9] + tiêu đề ^^

Last edited by a moderator:
C

canhcutndk16a.

Đây là đề thi hsg lớp 9 thành phố Hà Nội năm 2009-2010 mà ;))

Top Bottom