[Sinh học 8] ý nghĩa của giấc ngủ?

H

hanawakul12

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

bà con lang f xóm ơi cho tui hỏi câu ne nha:
ý nghĩa của giấc ngủ là j`dzay?
A. giấc ngủ giảm mọi hoạt động của cơ thể giúp tiết kiệm năng lượng
B.giấc ngủ là quá trình ức chế giúp cơ thể phục hồi khả năng làm việc
c. cả hai phương án trên đều đúng
các bác hãy trả lời tui giúp câu này nha. em xin hậu tạ và cảm ơn trước nha^^!:p:)>-;)thanks mọi người nhabb.

Nguyên văn bởi: thienthannho.97
~> Chú ý tiêu đề: [Sinh học 8] + Tiêu đề
P/s: Đã sửa

Last edited by a moderator:
H

hinhacon_ha

theo tớ nghĩ thì là đáp án B.......................theo bạn nghĩ thì sao

V

vnhatmai26

Paplov xác định bản chất của giấc ngủ là một quá trình ức chế lan khắp vỏ não và lan xuống các cấu trúc dưới vỏ não.

H

hinhacon_ha

thế thì tại sao là C, theo chương trình học đâu nói đến để đỡ tiêu hao năng lượng đâu

P

pinkgerm

tui nghĩ là phương án c: ngủ là khi cơ thể tạm ngừng mọi hoạt động, tạm ngừng lại tất cả những việc làm nặng nhọc => tiết kiệm năng lượng đồng thời júp cơ thể phục hồi khả năng làm việc,...

Last edited by a moderator:
H

hinhacon_ha

nhưng nếu thế thì SGK còn in thiếu đúng ko nhỉ. àm nói chung là tất cả các nhận định đều phải có cơ sở khoa học và trong đó thì cơ sở rõ nhất là để não phục hồi, đúng không cái đã

V

vnhatmai26

mình sai b là đúng đó vì:Ngủ là thời gian giúp cơ thể nghỉ ngơi, các tế bào da được tái tạo và một phần năng lượng của cơ thể sẽ được đốt cháy.-

V

vnhatmai26

Khi ngủ cơ thể có thể tiêu hao được 60 calo/giờ, sự chuyển hoá cơ bản của cơ thể vẫn diễn ra để duy trì thân nhiệt hoạt động của cơ thể. Tuy nhiên, nếu trong giấc ngủ, cơ thể thường xuyên xoay chuyển thì cơ thể sẽ đốt nhiều năng lượng hơn.

C

cuncon2395

ngủ là quá trình ức chế của bộ não đảm bảo sự phục hồi khả năng làm việc của hệ thần kinh
do vậy đáp án b là đúng :p:p

M

mytngoc

theo em là la phương án C ạ...
vì em thấy nhiều người tiết kiệm năng lượng nhờ ngủ nhiều:p
con giấc ngủ giúp ức chế làm phục hồi khả năng làm việc của cơ thể:D:D

C

carot_buongbinh_7131

ukm, theo N thì câu b, chỉ nghe nói "đảm bảo giấc ngủ hằng ngày để phục hồi khả năng làm việc của hệ thần kinh sau một ngày làm việc căng thẳng" thuj chứ ý nghĩa ở câu a thì N chưa nghe nói tới.

K

kido_b

Mình nghĩ là B bởi vì khi ngủ thì các cơ quan khác như hệ bài tiết hệ tiêu hoá vẫn hoạt động bt nên vẫn hao tốn năng lượng loại trừ thì chỉ có B là đúng ha

N

nhocvotjnh

mình nghĩ là ........................................................................B

Top Bottom